Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สงสัยเรื่อง quartersawn, flatsawn ครับ
Author Message
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
RE: สงสัยเรื่อง quartersawn, flatsawn ครับ
อู้ว...กระทู้ความรู้ ชอบๆ ขอแจมด้วยคนครับ..Smile

ผมเคยมีโอกาสได้พูดคุยกับ Mr. Yasuhiko Iwanade (ไม่รู้สะกดถูกหรือเปล่านะครับ) ซึ่งเป็นผู้เขียนหนังสือเกี่ยวกับกีต้าร์ไฟฟ้าที่มีชื่อเสียง เช่น Beauty of the Burst (Gibson) และ Galaxy of Strat (Fender) และเคยถามเค้าเกี่ยวกับเรื่องไม้ qaurtersawn และ flatsawn ได้ความว่า ในแง่ของความแข็ง (stiffness) ไม้ที่ตัดเป็น qaurtersawn และ flatsawn มีค่าความแข็งพอๆ กัน ไม่ต่างกันเท่าไหร่ แต่ในเรื่องความแข็งแรง (yield strength) ไม้ที่ตัดเป็น qaurtersawn มีค่าความแข็งแรงมากกว่าครับ อย่างที่พี่กฤษณ์พูดไว้ตอนต้นว่า ไม้ที่ตัดเป็น qaurtersawn จะมีความแข็งแรงกว่าไม้ที่เลื่อยแบบอื่นๆ และบิดตัวเนื่องจากความชื้นเปลี่ยนน้อยกว่าครับ

ส่วนคุณสมบัติเรื่องเสียงนั้น (เราพูดถึงกีต้าร์นะครับ) Mr. Iwanade บอกว่า ไม้ที่ตัดเป็น qaurtersawn จะให้เสียงที่นิ่งกว่า เนื่องจาก Grain ของไม้ที่วิ่งไปในทางเดียวกัน (เค้าเล่าว่า เคยมีการทดสอบโดยใช้เครื่องมือวัดค่าความถี่ของเสียงมาทดสอบพบว่า ไม้ที่ตัดเป็น qaurtersawn จะให้ความถี่ที่นิ่งกว่าและยาวกว่าไม้ที่ตัดเป็น flatsawn)

จริงเท็จประการใด ก็ลองพิสูจน์กันดูนะครับ Big Grin

02-06-2011, 11:22
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สงสัยเรื่อง quartersawn, flatsawn ครับ - by pong555 - 02-06-2011, 11:22

Forum Jump: