Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สงสัยเรื่อง quartersawn, flatsawn ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
สงสัยเรื่อง quartersawn, flatsawn ครับ
ผมใด้รับ PM จากน้า Porshe ในเรื่องนี้ ผมเลยขออนุญาติเอามาตั้งเป็นกระทู้ซะเลยจะใด้รับฟังความเห็นของน้าๆท่านอื่นด้วย

"ขอถามคำถามตามนี้เลยนะครับน้า ^^

เนื่องจากที่ผมหากีต้าร์Fender มือ2 มาใช้ แต่ด้วยความที่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับ Fender จึงมีน้าๆแนะนำ ให้ผมเล่นมือ1 ไปเลย แต่ผมเลยสงสัยที่น้าเคยพูดเกี่ยวกับเรื่องquartersawn, flatsawn

1.ผมอยากทราบว่า Fender american standard กับ american deluxe เนี่ย
เวลาผลิตออกมา เขาจะมีQC (ในการตัดไม้และเลือกไม้)
รวมไปถึง เรื่อง**quartersawn, flatsawn ** ไหมครับ
โดยเปรียบเทียบ
ระหว่าง รุ่นamerican standard กับ american deluxe

2. แล้วสมมุติ ผมเลือกซื้อ fender american deluxe มือ1 ทางfenderเขามีการทดสอบ (เสียงแต่ละตัวก่อนจะส่งออกมาขายไหมครับ)และถ้าQC ไม่ผ่านเนี่ยเขาจะนำไปแก้ไขใหม่ หรือป่าว"

กีต้าร์ไฟฟ้านั้นไม่ค่อยมีใครพูดถึงเรื่อง quartersawn, flatsawn เหมือนกีต้าร์โปร่ง ตามปกติแล้วไม้ที่เลื่อยตั้งฉากกับวงปี (quatersawn) จะมีความแข็งแรงกว่าไม้ที่เลื่อยแบบอื่นๆประมาณ 25% และบิดตัวเนื่องจากความชื้นเปลี่ยนน้อยกว่าประมาณ 30%

ไม้ที่เอามาทำกีต้าร์ไฟฟ้าร้อยทั้งร้อยเขาเลื่อยแบบ flatsawn แบบในรูปข้างล่างครับ

[Image: flsawn01.jpg]

จากรูปจะเห็นใด้ว่าไม้ตรงกลางนอกจากจะชิ้นใหญ่กว่าแล้วยังมีเกรนวิ่งไปในทางเดียวกัน เวลาเอามาทำ body หรือ neck เกรนที่เรียงตัวเป็นระเบียบในทิศทางเดียวกับสายกีต้าร์เมื่อสั่นตามสายย่อมสั่นมากกว่าและสั่นยาวกว่าครับ นอกจากนั้นแล้วเวลาเอามาทำ body ก็ใช้แค่เพียงสองชิ้นก็เหลือเฟือไม่เหมือนกับไม้ส่วนนอกที่ขนาดเล็กกว่าและเกรนไม่ขนานซึ่งสั่นน้อยกว่าและต้องประกบกันลายชิ้น ดังนั้นเมื่อเขาซื้อท่อนซุงมาเลื่อยเขาก็เก็บเอาส่วนกลางมาทำกีต้าร์ราคาแพง ส่วนถัดไปก็ทำกีต้าร์ราคาปานกลาง ส่วนนอกสุดก็ใช้กับรุ่นถูกสุดไงครับ

ถ้ากีต้าร์ไม่ใด้พ่นสีทับก็สังเกตุใด้ง่ายครับว่าเอาไม้ส่วนไหนมาทำแต่ถ้ามีสีทับอยู่ก็มองไม่เห็นครับ

[Image: sawn03.jpg]

ถ้าเป็นกีต้าร์ archtop ที่เป็น solid carved top นี่ต้องใช้ส่วนกลางเท่านั้นมันถึงใด้ราคาแพง

[Image: sawn02.jpg]

ส่วนพวกที่ใช้ไม้ปะหน้านั้นส่วนที่ปะหน้ามันไม่ใด้เป็นโครงสร้างเขาเลยมักเลือกไม้ flatsawn ที่มีลวดลายจัดกว่า

[Image: sawn04.jpg]

ถ้าเป็นคอไม้ quartersawn ก็สั่นมากกว่าเหมือนกันและบิดเบี้ยวยากกว่าด้วย

[Image: sawn05.jpg]

ที่อธิบายมาน่าจะตอบคำถามใด้แล้วนะครับว่ากีต้าร์ Fender รุ่นแพงมันแพงกว่าเพราะอะไร ผมเคยอ่านเจอบ่อยๆที่มีคนคุยว่า Fender Mexico เอามาเปลียน pickup แล้วเสียงดีกว่า Fender USA ผมบอกใด้ก่อนเลยว่ายากครับ

ส่วนเรื่องการทดสอบและ set up นั้นกีต้าร์ทุกยี่ห้อเขาต้องทำก่อนจะส่งออกจากโรงงานครับ ถ้ามี defect ก็ต้องแก้ก่อนแต่จะทำใด้ดีแค่ไหนนั้นก็แล้วแต่ยีห้อ ถ้าเป็น Fender USA นี่ดีสุดยอดแต่ถ้าเป็น Gibson ก็ห่วยสุดยอดเหมือนกัน
(This post was last modified: 31-05-2011, 11:02 by pood.)
30-05-2011, 14:41
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
สงสัยเรื่อง quartersawn, flatsawn ครับ - by pood - 30-05-2011, 14:41

Forum Jump: