Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีตาร์ martin ปัจจุบันนี้เคลือบแลคเกอร์แบบไนโตร อยู่รึเปล่าครับผม
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กีตาร์ martin ปัจจุบันนี้เคลือบแลคเกอร์แบบไนโตร อยู่รึเปล่าครับผม
ขอแก้ไขครับ Martin ไม่ใด้ใช้ nitro finish กับทุกรุ่นถ้าเชื่อหนังสือเล่มนี้

[Image: martin-finishes.jpg]

http://www.amazon.com/gp/search?index=bo...1890490210

ส่วนเรื่องกีต้าร์ขึ้นฝ้านี่ผมยังไม่เคยอ่านเจอที่ไหนเลยครับว่าสาเหตุเกิดจากอะไร ถ้าให้เดาผมก็เดาว่ากีต้าร์บางรุ่นบางยี่ห้อคงพ่น catalysed polymer finish รองพื้นหนามากจนไอน้ำไม่สามารถระเหยผ่านใด้ ( nitro finish พ่นหนาไม่ใด้เพราะจะแตกลายงาครับ) ทีนี้พอมาอยู่ในอากาศชื้นนานๆความชื้นที่ถูกดูดซับเข้าไปทางด้านในที่ไม่มี finish ก้เลยกลายเป็นฝ้าครับ

ถ้าผมเดาถูกก็น่าจะกำจัดฝ้าใด้โดยการเอาไฟส่องหรือใช้ที่เป่าผมเป่าให้น้ำระเหยกลับออกไปแต่ก็ไม่เคยใด้ยินว่ามีใครเคยลองเหมือนกัน วิธีสุดท้ายคือใช้กระดาษทรายขัดสีเคลือบออกให้หมด ( polymer finish ไม่มีสารเคมีที่จะละลายหรือลอกใด้ครับ) แล้วเคลือบใหม่แต่ถ้าไม่ใช่กีต้าร์แพงคงจะไม่คุ้มครับ

คำเตือน: ถ้าใช้ที่เป่าผมเป่าระวัง bracing หลุดนะครับถ้าเป่านานเกินไป
09-07-2009, 21:32
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กีตาร์ martin ปัจจุบันนี้เคลือบแลคเกอร์แบบไนโตร อยู่รึเปล่าครับผม - by pood - 09-07-2009, 21:32

Forum Jump: