Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามเรื่องกีตาร์หน่อยครับ (สมาชิกใหม่ครับ)
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: สอบถามเรื่องกีตาร์หน่อยครับ (สมาชิกใหม่ครับ)
ผมว่าควรไปลองใหม่ครับแต่คราวนี้ชวนเพื่อนหรือน้าๆในบ้านนี้ไปเล่นให้ฟังด้วย ผมจะบอกให้ว่าทำไม

Ovation เป็นกีต้าร์ที่เขาออกแบบมาสำหรับนักดนตรีอาชีพเขาก็เลยทำ bowl ให้สะท้อนเสียงไปหาคนฟังให้มากที่สุด (และเขาก็ทำใด้สำเร็จเป็นเจ้าแรกถ้าไม่นับพวกกีต้าร์คลาสสิค) กีต้าร์โปร่งทุกตัวนั้นคนเล่นกับคนฟังจะใด้ยินเสียงไม่เหมือนกัน ถ้าเป็นกีต้าร์ all solid ที่ไม้หลังและไม้ข้างเป็นตัวให้กำเนิดเสียงด้วยคนเล่นกับคนฟังจะใด้ยินเสียงที่ไกล้เคียงกัน ถ้าไม้หลังและไม้ข้างเป็น laminate นี่คนเล่นจะไม่ค่อยใด้ยินเสียงแต่คนฟังจะใด้ยินชัดขึ้นเพราะ projection มันดีกว่า all solid

Bowl ของ Ovation นั้นเขาออกแบบมาให้สะท้อนเสียงอย่างเดียวเลยและไม่มีเหลี่ยมมุมหรือผนังที่ขนานกันที่จะทำให้เกิดการหักล้างกันของคลื่นเสียงเหมือนกีต้าร์มทั่วไป นักดนตรีอาชีพนั้นเขาใด้ยินเสียงเดียวกับที่คนฟังใด้ยินอยู่แล้วครับเพราะเขามี monitor ฟัง

เมื่อหลายสิบปีก่อนผมเคยหลงไหล Ovation เพราะหน้าตามันสวยดีในขณะที่ Martin หน้าตาเชยสะบัด ปรากฏว่าชื้อมากี่ตัวก็ขายเกือบหมดเพราะเบื่อเสียงของมันและไม่ชอบที่มันชอบไหลจากตัก (ยกเว้นพวก shallow bowl) จนมาวันนึงใด้ฟังเสียงที่น้ายอดเยี่ยมเล่นตอนไปตามล่ากีต้าร์กันที่สิงค์โปร์เลยรีบคว้ามาตัวนึงเพราะเสียงมันสุดยอดจริงๆเวลาคนอื่นเล่นให้ฟัง

กีต้าร์ที่คุณกำลังเลือกนั้นเสียงต่างกันพอสมควรเลยครับ ถ้ามีคนอื่นเล่นให้ฟังผมรับรองว่าคุณตัดสินใจใด้แน่นอน
(This post was last modified: 06-06-2009, 23:54 by pood.)
06-06-2009, 23:53
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
hidden - by Katayoot - 06-06-2009, 07:39
RE: สอบถามเรื่องกีตาร์หน่อยครับ (สมาชิกใหม่ครับ) - by pood - 06-06-2009, 23:53

Forum Jump: