Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
จำเป็นไหมครับที่ preamp หลอดจะเสียงดีกว่า
Author Message
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: จำเป็นไหมครับที่ preamp หลอดจะเสียงดีกว่า
ผมว่าเรื่องpreampนี่จะหลอดไม่หลอดมันก็ให้เสียงacoustic guitarได้"ไม่ธรรมชาติ"เหมือนกันหมดครับเพราะมันเป็นสัญญาณไฟฟ้าไม่ได้เป็นคลื่นเสียงแต่ในส่วนของแอมป์หลอดนี่มันเพี้ยนแต่ว่ามันเพี้ยนแล้วเข้าหูคนส่วนใหญ่น่ะครับในเรื่องความฉ่ำของเนื้อเสียงซึ่งเวลาเราขยายโดยใช้pickupนี้มันขาดหายไปเมื่อก่อนนี้ผมเคยพยายามหาเจ้าpickupที่ให้เสียงธรรมชาติแบบไม่ต้องปรุงแต่งครับหลายยี่ห้อครับแต่ที่สุดแล้วยังไม่มีครับและไม่คิดว่าจะมีด้วยยิ่งยี่ห้อดังๆบางยี่ห้ออย่าง FISHMAN นี่โคตรแข็งเลยครับแต่เสียงแบบนี้มันง่ายเวลาแสดงบนเวทีหรือกับวงไฟฟ้าก็ดีไปอีกแบบหลังๆนี่เลยเลิกหาแล้วครับ pickup หันไปหาวิธีปรับเสียงให้ถูกหูดีกว่า สุดท้ายpickup ที่ผมคิดว่าพอใกล้เคียงคือ k&k เพราะมันสามารถถ่ายทอดเสียงที่เรากระทำกับกีตาร์ได้เกือบหมด แม้กระทั่งเสียงเคาะกีตาร์ซึ่ง pickup แบบ undersaddle ให้ไม่ได้ พอบวกกับ pre หลอดแล้วก็ค่อนข้างใกล้เคียงกับเวลาเล่นเปล่าๆ ซึ่งส่วนนี้นี่ preamp ที่เป็นทรานซิสเตอร์ ทั้งหมดที่ลองมายังให้ไม่ได้ครับแม้แต่ preamp ของ K&K เองขาดแต่ reverb ในตัวของกีตาร์เท่านั้นที่ยังขาดไปก็เลยว่าจะหาreverbมาเพิ่มซะหน่อยแต่preผมดันไม่มี fx loop ก็เลยเป็นที่มาของคำถามน่ะครับ
ผมว่าบางที่ทรานซิสเตอร์นี่มันก็เที่ยงตรงไปนะครับพวกacoustic guitar นี่เวลาเล่นแบบเสียบแอมป์นี่ผมไม่ชอบเสียงแหลมของมันเลยยังไงก็ไม่เหมือนเล่นเปล่าๆมันแบนๆแข็งๆน่ะครับยิ่งพวกundersaddleนี่ตัวดีเลยใช้ di แก้ก็ดีขึ้นบ้างแต่แคแรคเตอร์แบบนั้นมันก็ยังอยู่ถ้าเป็นพวกpreหลอดนี่ก็ดีขึ้นอีกหน่อยผมก็เลยเสียดายเสียงของpreหลอดน่ะครับ เคยเล่นที่ร้านแล้วตั้งกล้องอัดเอาไว้อัดสดๆนั่นแหละเสียงที่ออกมาใช้ได้เลย
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

(This post was last modified: 31-05-2009, 23:18 by gttle.)
31-05-2009, 23:09
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: จำเป็นไหมครับที่ preamp หลอดจะเสียงดีกว่า - by gttle - 31-05-2009, 23:09

Forum Jump: