Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
จำเป็นไหมครับที่ preamp หลอดจะเสียงดีกว่า
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: จำเป็นไหมครับที่ preamp หลอดจะเสียงดีกว่า
คำตอบของผมข้างบนที่น้าเว้บช่วยยกมาอธิบายนั้นเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับ power amp ครับ ความจริงมันก็เป็นหลักการเดียวกันแต่ถ้าตอบเฉพาะเรื่อง preamp
ผมขอโอกาสอธิบายใหม่ให้เข้าใจง่ายๆอีกครั้งครับ

ก่อนอื่นขอออกตัวว่าผมเป็นคนที่คลั่งไคล้แอมป์หลอดมากคนหนึ่งครับ ผมมีปรีและพาวเวอร์แอมป์ที่เป็นหลอดล้วนชุดละสองแสนกว่าเอาไว้ฟังเพลงที่บ้าน แอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าก็มีแอมป์หลอดล้วนอยู่สองตัวที่ยังใช้อยู่ประจำแต่แอมป์หลอดมันไม่มีทางสู้แอมป์ทรานซิสเตอร์ใด้หรอกครับในเรื่องความเที่ยงตรงในการขยายสัญญาณ เมื่อห้าสิบปีก่อนทุกคนใช้แอมป์หลอดเพราะแอมป์ transistor มันยังไม่มีในโลก สมัยนี้คนก็ยังคลั้งไคล้แอมป์หลอดเพราะเสียงมันหวานกว่าและนุ่มกว่าแต่มันไม่ใด้เป็น"ธรรมชาติ" กว่าแน่นอนครับ

ปรีแอมป์ในอุดมคติจะต้องเป็น "straight wire with gain" คือสัญญาณเข้าไปยังไงก็ต้องออกมาอย่างนั้นแต่ดังกว่า เรื่องนี้ปรีหลอดทำไม่ใด้ครับเพราะมันเป็นอุปกรณ์ยุคโบราณ มันไม่สามารถถ่ายทอดรายละเอียดใด้ครบถ้วนแต่บางคนกลับฟังว่าดีเพราะเสียงที่ออกมามันนุ่มกว่า ลองเปรียบเทียบกับการถ่ายรูปผู้หญิงก็ใด้ครับ ถ้านางแบบมีสิวมีฝ้ามีตึนกานี่ถ้าคุณใช้เลนส์ soft focus ทำให้ภาพมันเบลอรูปมันจะน่าดูกว่าเยอะแต่ถ้านางแบบน่ารักอยู่แล้วอย่างคนข้างล่างการใช้ soft focus มันกลับบั่นทอนความสวยของเธอไปครับ

[Image: img2832z.jpg]
By krispood at 2009-05-31

ผมว่าถ้าใช้กีต้าร์ที่เสียงยังไมดีนักปรีหลอดจะทำให้เสียงดีขึ้นแต่ถ้ากีต้าร์เสียงดีอยู่แล้วปรีหลอดจะทำให้เสียงแย่ลง ผมเองเคยมี Takamine ที่ใช้ปรีหลอดเหมือนกันแต่พอใช้ใด้ซักพักก็ขายทิ้งครับเพราะตอนลองก็ชอบความอลังการของมันแต่พอใช้ไปก็เริ่มเบื่อครับ
31-05-2009, 19:07
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: จำเป็นไหมครับที่ preamp หลอดจะเสียงดีกว่า - by pood - 31-05-2009, 19:07

Forum Jump: