Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่อง ยามาฮ่าเจแปน รุ่นต่างๆหน่อยครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ถามเรื่อง ยามาฮ่าเจแปน รุ่นต่างๆหน่อยครับ
เมื่อกี้ลองเปิดดูกระทู้ Yamaha ที่ผมตั้งและน้าห้าโทน (เป็นญาติกับสามโทนหรือเปล่าครับ) เป็นคนลิ้งค์ให้ก้เลยตกใจว่ามันมีตั้ง 165 posts น้าเด็กเมียคงอ่านจนตาแฉะแน่เลย

หลังจากวันประลอง Yamaha ผมก็ค้นคว้าหาความรู้มาเรื่อยๆเลยขอสรุปสั้นๆให้น้าเด็กเมียอีกครั้งดีกว่า

Yamaha น่าจะเป็นกีต้าร์ทีมีรุ่นมากที่สุดในโลกคือมีมากกว่าพันรุ่นแน่นอน บางที่ครึ้มอกครึ้มใจขึ้นมาอีก็เปลี่ยนชื่อรุ่นซะเฉยๆทั้งๆที่มันก็กีต้าร์ตัวเดียวกันนั่นแหละ

ผู้ผลิตกีต้าร์ทั้งโลกเขามักขึ้นราคากีต้าร์ตามค่าครองชีพที่สูงขึ้น อย่าง Martin, Taylor ก็ขึ้นราคาปีละ 5% ทุกปี Fender และ Gibson ก็เพิ่งขึ้นราคา 28% ในปีนี้แต่ Yamaha เป็นบริษัทเดียวที่ดันเอาราคากีต้าร์โปร่งไปผูกไว้กับชื่อรุ่นเลยขึ้นราคาไม่ใด้อย่างเช่น FG-180 นี่ก็ราคา 18,000 yen ถ้าอยากขึ้นราคาก็ต้องออกรุ่นใหม่มาแทน คราวนี้ก็เลยมีเป็นพันรุ่น ถ้าใครรวบรวมรุ่นใด้หมดก็เอาไปทำเป็น thesis ใด้เลยครับเพราะเอาเว้บยามาฮ่าที่ญี่ปุ่นกับที่อเมริกามารวมกันก็ยังมีข้อมูลไม่ครบทุกรุ่นเลย (น้าก้ามปูสนใจไหมครับ)

เรื่องของราคาในตลาดมือสองนั้นมันขึ้นอยู่กับความต้องการของตลาดครับ ผมว่าตอนนี้ในบ้านเรายามาฮ่ารุ่นเก่ายังถูกกว่าในญี่ปุ่นเองด้วยซ้ำ ยี่ห้อนี้มีปัญหาอย่างเดียวคือถ้าไปเจอตัวไหนคอเริ่มยกก็อย่าไปซื้อครับ ถ้าเป็นกีต้าร์อเมริกันหรือกีต้าร์ญี่ปุ่นบางยี่ห้ออย่าง K.Yairi หรือ Asturias นี่เขาจะใช้ white glue เป็นกาวเชื่อมdovetail joint ทำให้สามารถถอดคอใด้แต่ Yamaha รุ่นทั่วไปยกเว้นรุ่น handmade เขาใช้กาว epoxy ติดตายเลยครับ ถ้าต้องถอกคอมาตั้งใหม่ก็ตัวใครตัวมันละคราวนี้

ที่น้ายอดจำปีบอกว่ากีต้าร์คลาสสิคของยามาฮ่าหาเสียงดียากนั้นก็จริงบางส่วนครับเพราะเขาเป็นผู้นำตลาดในการผลิตกีต้าร์คลาสสิคราคาถูกสำหรับคนที่ต้องการหัดเล่นโดยเฉพาะในบ้านของเขาเองที่เด็กญี่ปุ่นจะเริ่มหัดด้วยกีต้าร์คลาสสิคทุกคน กีต้าร์พวกนี้เลิกเล่นเขาก็โยนทิ้งครับแต่ก็มีคนไทยไปขนมาขายเป็น container ในราคาตัวละไม่กี่ร้อยบาทแต่ที่น้ายอดจำปีอาจยังไม่ทราบก็คือ Yamaha เขามี custom shop ที่ทำกีต้าร์คลาสสิคระดับสูงมาตั้งแต่ปี 1966 แล้วครับโดยจ้างช่างทำกีต้าร์ชั้นนำจากเสปนไปสอนให้ ( Eduardo Ferrer, Manuel Hernandez)

กีต้าร์คลาสสิคระดับนักเรียนของยามาฮ่าที่น้าบอกว่าเสียงไม่ดีนั้นน่าจะเป็น C, G, CG series ครับ ส่วนรุ่นแพงคือรุ่น handmade นั้นคือ Grand Concert (GC) series ว่างๆก็เชิญไปลองเสียงใด้ที่ Beat Spot ทุกสาขา รุ่นกลางๆอย่าง GC-41 ราคาแค่แปดหมื่นกว่าบาทเองครับแต่รุ่นสูงๆอย่าง GC-71 ที่ราคา list price 12,000 USD เขายังไม่ใด้นำเข้ามาครับตอนที่ผมไปแวะเมือเดือนที่แล้ว

ถ้าสมัยผมเด็กๆไม่มีกีต้าร์ยามาฮ่าสายเอ็นตัวละสี่ร้อยกว่าบาทมาให้พวกเราลากขึ้นเขาลงห้วยเล่นผมก็คงยังเล่นกีต้าร์ไม่เป็นและไม่สนใจกีต้าร์หรอกครับ

[Image: 1966cu1.jpg]
By krispood at 2009-05-26
26-05-2009, 23:47
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถามเรื่อง ยามาฮ่าเจแปน รุ่นต่างๆหน่อยครับ - by pood - 26-05-2009, 23:47

Forum Jump: