Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณเบื่อ Nimitguitar หรือเปล่าครับ
Author Message
BytSerk Offline
PsyCho

Likes Given: 0
RE: คุณเบื่อ Nimitguitar หรือเปล่าครับ
มาขอแสดงความเห็นด้วยคนนะครับ

ก่อนอื่นต้องออกก่อนเลยว่า ถึงผมจะเข้ามาในบ้านหลังนี้ก็นานแล้วเหมือนกัน แต่ผมกลับรู้สึกว่าผมเป็นพลเมืองชั้นสองครับ
พลเมืองชั้นสองของผมหมายถึงอะไร ลองตามอ่านไปเรื่อยๆ นะครับ

หลายๆ คนที่โชคดี มีโอกาส อาจจะอยู่กทม. หรือว่างไปสังสรรค์กับน้าๆ ทั้งหลายได้สักครั้ง หรือสองครั้ง ผมจะรู้สึกว่าคนเหล่านั้นเป็นพลเมืองชั้นหนึ่งทันทีครับ
เพราะว่า feedback จากการตั้งกระทู้จะแตกต่างกันมากระหว่างสมาชิกที่เคยพบปะเห็นหน้าค่าตากันมาแล้ว กับสมาชิกที่มีแค่รูป แต่ยังไม่เคยโผล่ไปเจอใครแบบผม

สมาชิกชั้นหนึ่งจะสามารถคุยกันได้อย่างสนิทใจ สนิทปาก อาจเป็นเพราะรู้หมู่รู้่จ่ากันแล้ว หรืออาจเพราะคุ้นเคยกันดี
แต่สมาชิกชั้นสองแบบผมเนี่ย เวลาไปคุยด้วยหลายๆ ที Reply ผมจะเหมือนเป็นอากาศว่างเปล่าครับ เล่นมุกก็ไม่มีใครสนใจ คุยด้วยก็ไม่ค่อยมีใครตอบ

กระทู้ที่สมาชิกชั้นหนึ่งหลายๆ ท่านตั้งเนี่ย จะได้รับความสนใจเป็นพิเศษ การตอบรับจากท่านอื่นๆ จะค่อนข้างดี สามารถคุยโต้ตอบกันไปมาได้หลายหน้าครับ
แต่กระทู้สมาชิกชั้นสองหลายๆ ท่าน ตั้งไปไม่นาน ก็โดนกระทู้คุยกันกลบจนเกือบจะหายไปจากสารบบ
เว้นเสียแต่น่าสนใจมากจริงๆ ซึ่งผมคิดว่าไม่ใช่ทุกคนที่สามารถตั้งกระทู้ได้ดี มีประโยชน์ไปเสียหมด

บางคนก็เข้ามาถามปัญหาง่ายๆ กล้วยๆ หรือปัญหาที่บางทีผมก็นึกสงสัยในสิ่งที่เค้าสงสัยว่า เค้าไม่รู้จริงๆ เหรอ อ่านแล้วก็ผ่านไป
โดยส่วนตัวแล้วผมตั้งกระทู้ไม่ค่อยบ่อยครับ ส่วนใหญ่จะเป็นกระทู้ถามปัญหา ซึ่งแรกๆ ตั้งแต่ที่ผมรู้จักน้าๆ ที่บ้านไม้

น้าๆ ขยันตอบกันดีมากครับ แม้คำถามหลายๆ คำถาม ณ ตอนนั้นจะน่าเบื่อ เช่นว่า ใส่สายเบอร์อะไรดี ใช้น้ำยายี่ห้ออะไรดี
แต่น้าๆ ก็ตอบกันครับ

แต่หลังๆ ผมไม่ค่อยได้ตั้งกระทู้อะไรมากแล้วครับ เพราะเวลาตั้งกระทู้ที่เนื้อหาใกล้เคียงกับกระทู้ที่เคยมีไปแล้ว
บางทีจะมีคนมาทิ้ง link ไว้ แล้วกระทู้นั้นก็ตายไปครับ แต่สมาชิกบางท่านที่ผมชื่นชมเพราะแกตอบได้ตอบดีไม่มีเบื่อ คือน้าป๋อครับ
จริงๆ ก็มีท่านอื่นด้วย แต่ผมจำได้ไม่กี่ท่านครับ : )

จะสังเกตได้ว่ากระทู้สมาชิกใหม่จะหายหน้าหายตาไปเร็ว เพราะโดนกลบอย่างที่บอกข้างต้น กับความน่าสนใจอาจจะน้อยครับ
ผมเจอแบบนี้ ผมก็ขยาดในการ reply หรือว่าตั้งกระทู้ไปนิดหน่อยเหมือนกันนะครับ

ผมจำได้ว่า เมื่อนานมาแล้ว น้าปู๊ดเคยพูดประมาณว่าให้แก๊งค์ล่ม ป่วนกระทู้กันน้อยลง (ต้องขอโทษที่ต้องพาดพิงนะครับ)
เพราะทำให้สมาชิกใหม่ไม่กล้าตั้งกระทู้ พอมาเจอกระทู้นี้ ผมเข้าใจเจตนาน้าปู๊ดทันทีครับ ไม่สงสัย เคลือบแคลงใดๆ
เพราะเชื่อว่า คงไม่แตกต่างจากสมาชิกท่านอื่นๆ ที่หวังดีต่อบ้านหลังนี้

ถึงผมจะบอกว่าผมเป็นเสมือนพลเมืองชั้นสอง แต่ผมก็ไม่ได้น้อยใจนะครับ เข้าใจว่ามันเป็นเรื่องธรรมดาที่เราจะคุยเยอะเป็นพิเศษกับคนรู้จัก
ตัวเป็นๆ ในบ้านหลังนี้ที่ผมเคยคุยจริงๆ มีน้อยมากครับ มีแค่ น้ากริด น้าตูน น้าหม่าว แค่นี้แหละครับ
เลยอาจจะทำให้ผมตัวเล็กนิดหน่อย

ทิ้งท้ายไว้ว่า หลายๆ ท่านยินดีเหลือหลายที่จะให้สมาชิกที่ Online
ได้ Offline มาเจอตัวกันเป็นๆ แต่ชีวิตจริงหลายๆ คนทำไม่ได้ครับ ถ้าทำไม่ได้แบบนี้ คุณจะยังเห็นเค้าในสายตาอยู่รึเปล่าครับ?

ป.ล.ผมจำได้ว่าเคยโพสตัดพ้อน้อยใจแบบนี้มาแล้ว สิ่งที่ได้รับไม่ค่อยดีครับ เท่าที่ผมจำได้
ใครจะมองผมที่อายุ ผมไม่ขัด แต่อายุน้อยไม่จำเป็นที่ว่าจะไม่มีวุฒิภาวะนะครับ
ผมไม่คาดหวังการโดๆ จากการโพสครั้งนี้เลย แค่ต้องการแสดงไอเดีย และสิ่งที่ผมมองเห็นไกลๆ จากบ้านหลังนี้เท่านั้นครับ
12-05-2009, 17:05
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: คุณเบื่อ Nimitguitar หรือเปล่าครับ - by BytSerk - 12-05-2009, 17:05
hidden - by Katayoot - 15-05-2009, 15:03

Forum Jump: