Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การเล่นดนตรีอาชีพในบ้านเรา
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: การเล่นดนตรีอาชีพในบ้านเรา
อ้าว..เดี๋ยวแสดงความเห็นหน่อยครับ
ความจริงผมไม่ได้เล่นเป็นอาชีพ
อาชีพหลักตอนนี้คือ ที่ปรึกษากฎหมาย แต่ใจมักเขวไปทางดนตรีซะเรื่อยเลย
ผมเคยเล่นอาชีพมาประมาณ 6 ปี ชวนป้าแดง - ภรรยาคนเดียวนี้แหละครับ และพี่สาวเค้า ตั้งวงเล่นอาชีพ ได้รสชาติหลากหลายเลยเชียว เล่าได้เป็นวันๆ
ผมลงทุนออกจากงานกฎหมายเลย
ถามตัวเองว่า ทำงานกฎหมายตอนนั้นปี 2529 ได้เงินเดือน 35000 บาท ไปแล้วได้ความสุขที่แท้จริงเพียงใด
ใจมันเป็นทุกข์กระวนกระวายเพราะอยากเล่นดนตรีกับเค้าบ้าง พอออกมาเล่นดนตรี ก็มีอุปสรรคมากมาย รวมทั้งเรื่องเงิน
แต่มันทำให้ผมรู้ว่าต้องอดออม และอดทน เพราะเราเลือกเอง แต่มันเป็นความสุขทางใจจริงๆครับ
ผมรู้ว่าอนาคตการเล่นดนตรีนั้นไม่มั่นคง แต่ตอนนั้น คิดอย่างเดียวว่า ตัดสินใจแล้วต้องเดินต่อไป เดินอย่างมีคุณภาพให้มากที่สุด

สมัยนั้น ผมหาที่เล่นดนตรีได้ไม่ยากเย็นเลย ได้ทั้งPub ดังๆและโรงแรมชั้นหนึ่งและชั้นสองของเมืองไทย รวมถึงงานโปรโมททางการค้าทั่วไปเพราะวงเราได้เปรียบตรงที่มีผู้หญิงสาวสวยทั้งสองคน เล่นกีตาร์และร้องเพลงได้ทั้งไทยและสากล นั่นคงเป็นจุดขายสำคัญของวงเรา

แต่สมัยนี้ผมขอเน้นว่า รีบผลิตผลงานของตัวเองมาเถอะครับ ขายผลงานนั้นดีที่สุดแล้ว การแข่งขันสูง
หากมัวแต่เล่นดนตรีใช้เพลงของคนอื่นเขา โอกาสรุ่งในอาชีพนี้คงอยาก เหมือนกับหากินไปวันๆทำนองนั้น
อนาคตวงการนี้เป็นอย่างไรไม่มีใครทราบ แต่ผมเชื่อมั่นว่า หากผลิตผลงานมาเสียแต่บัดนี้จะได้ผลดีในภายภาคหน้าอย่างแน่นอน
การผลิตผลงานมันไม่ง่ายแน่นอนแต่เมื่อคุณรักที่จะเดินมาสายนี้แล้วต้องพยายามทำให้ได้ครับ ที่ว่านี้ไม่หมายรวมถึงคนหมดวัยรุ่งอย่างผมนะครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
29-04-2009, 14:32
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
hidden - by Katayoot - 29-04-2009, 02:30
RE: การเล่นดนตรีอาชีพในบ้านเรา - by povation - 29-04-2009, 14:32
hidden - by Katayoot - 30-04-2009, 05:45

Forum Jump: