NimitGuitar webboard
การเล่นดนตรีอาชีพในบ้านเรา - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: การเล่นดนตรีอาชีพในบ้านเรา (/showthread.php?tid=3912)

Pages: 1 2 3 4

การเล่นดนตรีอาชีพในบ้านเรา - travelman - 28-04-2009

Big Grinสวัสดีครับ ขอมาเป็นสมาชิกในบ้านนี้ด้วยนะครับ เมื่อมาแล้วก็มีเรื่องรบกวนขอสอบถามท่านที่เป็นนักดนตรีอาชีพ ที่เล่นดนตรีหาเลี้ยงชีพอย่างเดียวมาตลอด (และจะเล่นต่อไป) เหตุผลที่ถามก็มีด้วยว่า มีเพื่อนนักดนตรีด้วยกันมาถามมาคุยปรึกษากันว่า ตอนนี้ทนทำงานประจำที่มันแสนทารุณใจเหลือเกินมานานแล้ว มีการเปลี่ยนแปลงหลายอย่าง จนอาจทำให้เล่นดนตรีได้น้อยลง แต่พอมาถามตัวเองแล้วก็รู้ว่า ชีวิตนี้ขาดดนตรีไม่ได้ ต้องเล่นและอยากเล่นอาชีพต่อไปด้วยมากกว่าการทำงานประจำ จึงอยากจะเลือกทำอย่างใดอย่างหนึ่งให้ดีไปเลย แต่กลัวว่า จะไม่ยั่งยืน จึงขอถามว่า
1. ชีวิตนักดนตรีอาชีพในภาวะปัจจุบันนี้เป็นอย่างไรบ้าง
2. ต้องวางแผนการด้านอนาคตยังไง ไปทางไหน (อันนี้ถามเองจะได้แนะนำเพื่อน)
ขอความเห็นและคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Smile

RE: การเล่นดนตรีอาชีพในบ้านเรา - Webmaster - 28-04-2009

สวัสดี ยินดีต้อนรับครับ
1. ก็ยังพอได้ครับ ตามเศรษฐกิจ ก็คงเหมือนกันทุกๆอาชีพครับ
2. ถ้าในสายนี้ก็อาจจะทำเพลงเองร้องเอง หรือให้คนอื่นร้อง(ทำเพลงขาย) ก็ว่าไปครับ

RE: การเล่นดนตรีอาชีพในบ้านเรา - travelman - 28-04-2009

(28-04-2009, 10:19)travelman Wrote: Big Grinสวัสดีครับ ขอมาเป็นสมาชิกในบ้านนี้ด้วยนะครับ เมื่อมาแล้วก็มีเรื่องรบกวนขอสอบถามท่านที่เป็นนักดนตรีอาชีพ ที่เล่นดนตรีหาเลี้ยงชีพอย่างเดียวมาตลอด (และจะเล่นต่อไป) เหตุผลที่ถามก็มีด้วยว่า มีเพื่อนนักดนตรีด้วยกันมาถามมาคุยปรึกษากันว่า ตอนนี้ทนทำงานประจำที่มันแสนทารุณใจเหลือเกินมานานแล้ว มีการเปลี่ยนแปลงหลายอย่าง จนอาจทำให้เล่นดนตรีได้น้อยลง แต่พอมาถามตัวเองแล้วก็รู้ว่า ชีวิตนี้ขาดดนตรีไม่ได้ ต้องเล่นและอยากเล่นอาชีพต่อไปด้วยมากกว่าการทำงานประจำ จึงอยากจะเลือกทำอย่างใดอย่างหนึ่งให้ดีไปเลย แต่กลัวว่า จะไม่ยั่งยืน จึงขอถามว่า
1. ชีวิตนักดนตรีอาชีพในภาวะปัจจุบันนี้เป็นอย่างไรบ้าง
2. ต้องวางแผนการด้านอนาคตยังไง ไปทางไหน (อันนี้ถามเองจะได้แนะนำเพื่อน)
ขอความเห็นและคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Smile

RE: การเล่นดนตรีอาชีพในบ้านเรา - Grid.. - 28-04-2009

สวัสดี+ยินดีต้อนรับด้วยคนครับ..

1.ในสภาวะปัจจุบันช่วงนี้นักดนตรีแต่ละคนงานเริ่มน้อยลงครับ.. เนื่องจาก..นักดนตรีเยอะขึ้น.. (ปริมาณ > คุณภาพ) ทำให้การแข่งมากขึ้น.. โดยส่วนใหญ่คนที่ต้องการได้งานมัก "ตัดราคา" เช่น ผมไปออดิชั่นร้านๆนึงครับ.. เรียกราคา 800 บาท.. แต่อีกวง มา 2 คน เอาคนละ 500= 1000 บาท.. (อันนี้เจอมากะตัว) ถ้าคุณเป็นร้าน แน่นอนครับว่า คุณต้องคิดว่า จ้างคนเดียว 800 กะ 2 คน 1000 นึง
จ้าง 2 คนดีกว่า เพิ่มอีก 200 เอง แถมยังดูมีสีสันกว่าด้วย.. (ร้านส่วนใหญ่ที่ผมเจอเป็นแบบนี้ครับ)

สภาวะแบบนี้เคยเกิดขึ้นกับวงการดนตรีอาชีพมาแล้ว ครั้งนึงเมื่อ 3-4 ปีที่แล้วครับ.. นักดนตรีที่เก่งๆราคาแพงๆส่วนใหญ่จึงตกงานกันเพียบในช่วงนั้น..

แต่ผม.. ตอนนี้ไม่รู้สึกอะไรครับ.. เพราะเล่นน้อยอยู่แล้ว..
อีกอย่างผมถือคติที่ว่า "ว่างเยอะ-เวลาซ้อมเยอะ-ทำให้เราเก่งเร็ว-พอเก่งแล้ว-ก็เลือกได้"

2.วางแผนอนาคตยังไง?
ผมคิดกับตัวเองไว้ว่า 30 อาจจะหยุดเล่นดนตรีกลางคืนแล้วครับ.. ไม่ได้รู้สึกว่า 30 จะแก่ไปนะครับ.. แต่รู้สึกว่า ก่อน 30 ผมคงต้องทำอะไรสักอย่างให้มันก้าวข้ามการเป็นนักดนตรีกลางคืน แบบที่เป็นอยู่ตอนนี้ครับ.. เพราะอาชีพนี้มันมีความไม่แน่นอนสูงมาก.. อนาคตที่คิดไว้คือ อยากจะพัฒนาตัวเองไปทำงานเบื้องหลัง studio musicians หรืองาน back up ให้ศิลปินต่างๆครับ..

เรื่องอัลบั้มทำเพลงของตัวเองคิดอยู่เหมือนกันครับ.. (ที่คิดไว้ก็คือ นำเพลงไทย เก่าๆที่ติดหูคนฟังมา cover โดยอาจจะทำในแบบ acoustic เพียวๆ+เพลงบรรเลงอีกนิดหน่อย) แต่กลัวว่าทำออกมาแล้วจะไม่ดัง จะพาลให้ผมท้อหนักกว่าเดิมอีก.. แต่ถ้าถึงเวลาที่เหมาะสม+ความพร้อม+โอกาสที่ดี.. ก็คงจะตั้งใจทำให้ดีที่สุดครับ..

สำหรับผม..

ดนตรีให้อะไรผมมากกว่า "เงิน" หรือค่าตอบแทนครับ..
ผมได้เพื่อนแท้-มิตร-ความรัก-ความจริงใจ-ทรัพย์สิน-มุมมองในการใช้ชีวิต ฯลฯ
ดนตรีจึงมีค่ากับผมมากและมันคงอยู่กับผมทั้งชีวิต..
ก็อาจจะแล้วแต่บางช่วงที่ว่า มาก-น้อยแค่ไหน.. แต่ยังไงคงแยกจากผมไม่ออกครับ..

ทุกวันนี้ผมบอกตัวเองเสมอว่า..
"ถ้าผมยังไม่หมดลมหายใจ.. คงไม่มีอะไรที่ผมทำไม่ได้.."

RE: การเล่นดนตรีอาชีพในบ้านเรา - pop_250823 - 28-04-2009

1.ยังโอเคครับเรื่อยๆ
2.ส่วนตัวผมก็คงเล่นไปเรื่อยๆ ฝึกไปเรื่อยๆครับ ยังมีอะไรต้องเรียนรู้อีกเยอะเลย

RE: การเล่นดนตรีอาชีพในบ้านเรา - Therock - 28-04-2009

1. สำหรับผมส่วนใหญ่รับงานคนเดียว บวกลบคูณหารแล้วก็เท่า ๆ เดิมครับ...
2. ในความคิดผม จะเปลี่ยนงานประจำที่ยังมั่นคงอยู่ แต่ก็ต้องมีงานประจำ ให้สามารถรับเล่นดนตรีได้แม้จะน้อยลง ... จนถึงสุดท้ายเตรียมใจไว้แล้วว่า จะตีสนิทเจ้าของร้านขอเล่นฟรี เล่นการกุศล เล่นแลกมิกเซอร์ อะไรก็ว่าไปไว้แล้วครับ

เพราะอนาคตภายหน้า ผมคงไม่ได้ดูแลตัวผมคนเดียว และผมคงไม่อยากเอาชีวิตของคนที่ผมรักมาแขวนไว้กับหน้าที่การงานที่ไม่แน่นอน ไม่มั่นคงครับ

RE: การเล่นดนตรีอาชีพในบ้านเรา - povation - 29-04-2009

(28-04-2009, 22:53)Therock Wrote: 1. สำหรับผมส่วนใหญ่รับงานคนเดียว บวกลบคูณหารแล้วก็เท่า ๆ เดิมครับ...
2. ในความคิดผม จะเปลี่ยนงานประจำที่ยังมั่นคงอยู่ แต่ก็ต้องมีงานประจำ ให้สามารถรับเล่นดนตรีได้แม้จะน้อยลง ... จนถึงสุดท้ายเตรียมใจไว้แล้วว่า จะตีสนิทเจ้าของร้านขอเล่นฟรี เล่นการกุศล เล่นแลกมิกเซอร์ อะไรก็ว่าไปไว้แล้วครับ

เพราะอนาคตภายหน้า ผมคงไม่ได้ดูแลตัวผมคนเดียว และผมคงไม่อยากเอาชีวิตของคนที่ผมรักมาแขวนไว้กับหน้าที่การงานที่ไม่แน่นอน ไม่มั่นคงครับ

เฮ้ย! ความคิดเป็นผู้ใหญ่ขึ้นเยอะเลยแหวะ! (จะอ๊วก)

hidden - Katayoot - 29-04-2009

1. อาชีพนักดนตรีตอนนี้ ดีมากครับ เมื่อก่อนซื้ออุปกรณ์หลายตังค์ เล่นไม่ค่อยคุ้ม พอมายืมของคนอื่นเล่น เริ่มมีเงินเก็บแล้วครับ

2. อนาคต.... เหรอ

ไม่อยากแก่ อย่าคิดเรื่องอนาคตครับ Tongue

RE: การเล่นดนตรีอาชีพในบ้านเรา - Teera - 29-04-2009

(29-04-2009, 01:51)povation Wrote:
(28-04-2009, 22:53)Therock Wrote: 1. สำหรับผมส่วนใหญ่รับงานคนเดียว บวกลบคูณหารแล้วก็เท่า ๆ เดิมครับ...

เฮ้ย! ความคิดเป็นผู้ใหญ่ขึ้นเยอะเลยแหวะ! (จะอ๊วก)
คนกำลังมีฟามรักกกกกกBig Grin

RE: การเล่นดนตรีอาชีพในบ้านเรา - กีต้าร์เก่า - 29-04-2009

.....ถ้าผมขืนเล่นดนตรีอาชีพ(แบบไม่มีนายทุนใหญ่หนุน)..........ป่านนี้คงไม่มี กิ๊บสัน เฟนเดอร์ ไทเลอร์ กะเขาแน่ๆ..........คงเหลือ แค่ โจโจ้ ตัวเดียวแหงงๆ..............ถึงจะรักก็ขอให้อยู่แค่ในหัวใจ.......เป็นพอ................สงสัยคงมีคนอ๊วกอีกแน่........กระทู้นี้เริ่มจะเหม็นอ๊วกและ.............อิ....อิ.....
....ซึ้ง........จัง...........