Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความคิดเห็น.... เกี่ยวกับการเเต่งเพลง ทำงานดนตรี
Author Message
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: ขอความคิดเห็น.... เกี่ยวกับการเเต่งเพลง ทำงานดนตรี
ถ้าพูดถึงเพลงสากลหรือไทยสากลในบ้านเรา ผมคิดว่ามันไม่แปลกครับที่ต้องใช้ reference เพราะ
ดนตรีนี้มันไม่ใช่รากเหง้าของเราครับ ต่อให้มีแรงบันดาลใจ ใครละจะมีแรงบันดาลใจที่เกิดขึ้นได้เองได้ทุกวัน
ยิ่งตลาดใหญ่ๆต้องแข่งขันกันมากๆ ใครเร็วกว่าก็ได้เปรียบ นี่ก็คงเป็นวิธีผลิตเพลง ให้รวดเร็วอย่างหนึ่ง

แต่ถ้าสังเกตุดีๆ ตะวันตกเค้าก็ใช้วิธีนี้เช่นกันในแง่ พาณิชย์ เพราะมันสามารถควบคุมสัดส่วนความเป็นตัวของตัวเองได้ง่ายกว่า
การที่ฟัง หรือ ได้รับอิทธิพล หรือ ชอบ งานของศิลปินต้นแบบ เพราะอย่างหลังควบคุมความเหมือนหรือแตกต่างได้ยาก
ผมเชื่อว่า งานเพลง ที่ไม่ได้เอาออกมาขายเพราะดันไปเหมือนต้นแบบ โดยไม่ได้ตั้งใจนั้นก็มีเยอะอยู่
ได้คุยกันคนทำเพลง โปรดิวเซอร์ และศิลปินหลายๆท่าน ก็มีความเห็นค้ลายๆกันในเรื่องนี้

แต่ถึงขนาด ใช้วิธีการที่เรียกว่า บิด ผมไม่เห็นด้วยครับ มันทำให้ผู้ฟัง หรือนักดนตรีรุ่นต่อไป ไม่สามารถพัฒนาทักษะการฟังแล้วการเล่นดนตรี ไปได้ไกลเท่าที่มันควรจะเป็นครับ หลายๆชาติในเอเชียเค้า ไปไกลกว่าเราแล้วครับทั้งที่เมื่อก่อน พอๆกันอยู่เลย

ผมชอบทำงานที่ผู้คนเข้าถึงง่าย แต่ ไม่ควรลืมตัวตนที่อยากนำเสนอครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
13-03-2009, 02:43
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอความคิดเห็น.... เกี่ยวกับการเเต่งเพลง ทำงานดนตรี - by papachill - 13-03-2009, 02:43

Forum Jump: