Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เกี่ยวกับ S/N takamine
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เกี่ยวกับ S/N takamine
กีต้าร์ Takamine ที่ผลิตในญี่ปุ่นแบ่งออกเป็นสามประเภทครับ

1. Export Only ตัวอย่างเช่นพวก CP, CT, Hirade series พวกนี้ไม่มีขายในญี่ปุ่น S/E จะขึ้นต้นด้วยปีที่ผลิต

2. Domestic Only พวกนี้ S/E เป็นตัวเลขแปดหลักเหมือนของคุณ

3. worldwide มีขายทั่วโลกอย่างเช่นเจ้า NV-460S ของคุณนั่นแหละ พวกนี้ตามปกติจะใช้ระหัสเดียวกับรุ่น export only คือขึ้นต้นด้วยปี ผมเพิ่งใด้ยินเป็นครั้งแรกว่ามีบางตัวที่ใช้ระหัสเหมือนกับรุ่นที่ขายในญี่ปุ่นแต่เป็นไปใด้ว่าเขาเจาะจงใช้เพื่อหลีกเลี่ยงการรับประกันถ้าคุณหิ้วออกไปนอกประเทศ

ที่น่าแปลกใจคือที่โรงงานเขาตอบคุณว่า S/E นี่เขาเก็บเป็นความลับ ผมว่าคนตอบเป็นคนญี่ปุ่นที่ขี้เกียจจะอธิบายเป็นภาษาอังกฤษมากกว่า ถ้าเป็นความลับจริงเขาคงไม่บอกว่ากีต้าร์ของคุณผลิตเมื่อ 07/2007 หรอกครับ

ที่คุณเขียนไปถามใน Takamine forum คงเป็นกระทู้นี้ใช่ไหมครับ

http://www.takamineforum.com/forum/viewtopic.php?t=1159

สบายใจใด้ครับว่ากีต้าร์ของคุณไม่ใช่กีต้าร์ที่ไม่ผ่าน QC แน่นอน กีต้าร์พวกนี้จะไม่มีการรับประกันและมีการ stamp ที่ด้านหลัง headstock ว่า USED บางตัวที่ไม่มี stamp เขาจะขูด S/E ออก

เท่าทีผมทราบมีกีต้าร์ญี่ปุ่นยี่ห้อเดียวที่เคยใช้ระหัสตามปีของ emperor คือ Yairi แต่ก็มีน้า G8r ในกระทู้ข้างบนที่พยายามถอดรหัสให้คุณตามมี้

45070019 = กีต้าร์ตัวที่ 45 (45) ที่ผลิตในเดือน 07 (07) ในปีที่ 19 ของ emperor องค์ปัจจุบัน (0019) คือปี 2007

ตาคนนี้ถอดรหัสใด้เข้าท่าครับแต่ไม่ถูกหรอกเพราะในแต่ละเดือนเขาน่าจะผลิตกีต้าร์เป็นพันๆตัว เมื่อเขาใช้เลขแค่แปดหลักก็มี่ที่ให้ใช้ใด้แค่ 99 ตัวเท่านั้นและการใช้ 0019 ตาม emperor's year ก็ไม่น่าใช่เพราะเขาคงไม่เผื่อไว้ให้ emperor มีอายุยืนถึงหมื่นปีแน่นอน

ถ้าต้องการถอดรหัส S/E Takamine Japan กันคงต้องขอความร่วมมือจากเจ้าของในบ้านนี้ช่วย post S/E และรายละเอียดของกีต้าร์ของท่านในกระทู้นี้หน่อยครับ ตอนนี้ผมเดาว่ากีต้าร์คุณคือตัวที่ 45,070 ที่ผลิตในปีที่ 19 ของ emperor องค์ปัจจุบันครับ
03-02-2009, 23:24
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เกี่ยวกับ S/N takamine - by pood - 03-02-2009, 23:24

Forum Jump: