Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ชนิดของไม้ที่ทำ Finger board กับ Bridge มีผลต่อเสียงของ guitar หรือเปล่า ?
Author Message
Witt Offline
Member

Likes Given: 0
ชนิดของไม้ที่ทำ Finger board กับ Bridge มีผลต่อเสียงของ guitar หรือเปล่า ?
ผมเคยได้ยินว่าGuitarที่ใช้ walnut fingerboard ให้เสียงหวานกว่า ebony และยังเคยได้ยินอีกว่าถ้าใช้ Brazilian rosewood ทำ finger board กับ bridge จะทำให้ได้เสียงใสกับsustain ดีกว่า ebony พอสมควร ผมยังสังเกตุว่า เคยเห็น Martinรุ่น 28 หรือ 18 ที่ผลิตปีนี้ และ Lowden ใช้ finger board กับ bridge เป็น Indian rosewood หลายตัวเหมือนกัน ไม่แน่ใจว่าทำไม Martin กับ Lowden หันมาใช้ rosewood แทน ebony หรือว่า มันมีผลต่อเสียงทำให้ดังหรือแน่นขึ้นซึ่ง Martin กับ Lowden เพิ่งจะรู้จากการทดลองเปลี่ยนไม้ของ Fingerboard กับ Bridge (เดาเอานะครับ) หรือ เหตุผลด้านอื่น ถ้ามีใครพอรู้มีข้อมูลหรือมีประสบการณ์ ช่วยมาบอกกันด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
25-12-2008, 03:46
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ชนิดของไม้ที่ทำ Finger board กับ Bridge มีผลต่อเสียงของ guitar หรือเปล่า ? - by Witt - 25-12-2008, 03:46

Forum Jump: