Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถาม ครับ takamine กับ the eagles
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ถาม ครับ takamine กับ the eagles
เรื่องอื่นๆให้ผมเขียนบทความก็ยังพอทำใด้และเคยเขียนบทความวิชาการมา
หลายเรื่องครับแต่ถ้าเป็นเรื่องกีต้าร์โปร่งถ้าให้เขียนเป็น hard copy ต้องขอผ่าน
แน่นอนทั้งฯที่ผมคิดว่าผมมีหนังสือเกี่ยวกับกีต้าร์ที่ใช้อ้างอิงใด้เยอะมากที่บ้าน

ทำไมต้องขอผ่าน ?

เรื่องตำนานของกีต้าร์นี่เป็นเรื่องของจินตนาการเสียเป็นส่วนใหญ่ไม่ใด้เกี่ยวกับ
ข้อเท็จจริงเลยซักนิด การเอาเรื่องจริงมาพูดอาจเป็นอันตรายต่อสุขภาพครับ
ถ้าผมเขียนตอบกระทู้นี่ไม่เป็นไรเพราะมีคนอ่านอยู่ไม่กี่คนและเดี๋ยวเดียวกระทู้ก็ตกไปแล้ว

มาลองกันซักสองสามเรื่องก็ใด้ครับ

1. Yamaha L-5, L-6, L-8 ไม่ใด้ผลิตในญี่ปุ่น

ในหนังสือ Official History of Yamaha Guitars ที่ Yamaha เขียนเองบอกว่า
รุ่นเหล่านี้ผลิตในไต้หวันตั้งแต่ปี 1975 แต่มาประกอบและ set up นิดหน่อยที่ญี่ปุ่นและติดป้ายว่า "Made in Japan" เฉยเลย

ข้อมูลแบบนี้คนอ่านไม่ชอบแน่นอนเพราะมันบ่อนทำลายจินตนาการของสาวก
ยามาฮ่าแต่ถึงยังไงยามาฮ่าก็ยังซื่อสัตย์กว่า Martin และ Fender เพราะเลิกใช้
มุขนี้มาตังแต่ยุค '80s ขณะที่สองเจ้านั่นใช้มาถึงยุค '90s

2. Fender ยุคหัวโตเป็น Fender ที่ห่วยที่สุด

เรื่องนี้เรื่องจริงจากปากของคนที่ผลิตครับแต่ไม่เล่าดีกว่า

3. ไม่มีใครรู้จักกีต้าร์ Lowden นอกจากคนในบ้านนี้

ผมเคยไป Northern Ireland สองสามหน คนแถวนั้นเขายังไม่รู้จักเลยครับ
18-09-2008, 10:47
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถาม ครับ takamine กับ the eagles - by pood - 18-09-2008, 10:47

Forum Jump: