Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถาม ครับ takamine กับ the eagles
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: ถาม ครับ takamine กับ the eagles
(18-09-2008, 04:54)TOTO Wrote: ขอบคุณสำหรับความรู้
อ่านสนุกมาก
น่าจะมีแม็กกาซีนอคูสติก กีตาร์ ของไทยนะครับ

...ในฐานะเคยผ่านอาชีพ "คนทำ-แม็กกาซีน" มาไม่น้อย
อยากให้ข้อคิดเป็นอนุสติ - - เผื่ออาจจะมีใคร กำลังคิดอยากจะทำ!!!!!!!!

...ธุรกิจนิตยสาร ในประเทศนี้
รายได้-กำไร ไม่ได้มาจาก "จำนวนขายนิตยสาร"
และยิ่ง "พิมพ์มาก".... มี "สมาชิก" มาก... ก็อาจจะยิ่ง "ขาดทุน" มาก!...
เพราะ...
ทุกนิตยสารเกือบทุกเล่มที่วางขายกันในเวลานี้ - - "ขาดทุนหน้าปก"
ค่า "Distribution" - - ปัจจุบันประมาณ 37.5 ถึง 40% จากราคาหน้าปก

ข้อเท็จอีกสองเรื่องคือ...
นายทุนทำนิตยสารในบ้านเมืองนี้ ไม่ได้มอง "จำนวนสมาชิก" หรือ "จำนวนผู้อ่าน"
แต่มอง "จำนวนหน้าโฆษณา" ซึ่ง... เอาเข้าจริง หายากยิ่งกว่าตามหา "บราซิลเลี่ยน โรสวู๊ด" ในทะเลทรายซาฮาร่า...

(18-09-2008, 04:54)TOTO Wrote: แล้วมีคอมลัมน์ตามรอยกีตาร์ของน้ากฤษณ์
หรือไม่น้ากฤษณ์ออกเองเลยครับ
ขอสมัครสมาชิกทันที

ถ้าเป็น Pocket Book
ยอดพิมพ์ไม่เกินสัก 2,000 เล่ม
และไม่คิดมาก คือ แจกบ้าง...ขายบ้าง...
ก็ ok. ครับ...
และยินดีรับเป็น Editor ให้ครับ...

(18-09-2008, 04:54)TOTO Wrote: หรือสมาชิกในบ้านฟ้าช่วยๆกันทำ
น่าจะได้สมาชิกไม่น้อยนะครับ
มือใหม่อ่าน เดอะ กีตาร์ ไม่ถึงจุใจ
จะอ่านโอเวอร์ไดรฟ์ก็มีอคูสติกอยู่คอมลัมน์เดียว
สมัยก่อนผมเคยบุกไปที่ออฟฟิศโอเวอร์ไดร์ฟ
ยังไม่มีคอลัมน์ของ อ.บุญชอบ
ผมแนะนำคุณหล้า คู่หู อ.ปราชญ์ ให้มีอคูสติกบ้าง
หลังจากนั้นไม่นาน ก็มีคอลัมน์ของ อ.บุญชอบ
ไม่รู้ว่าคำแนะนำของผมเป็นผล หรือเป็นเรื่องบังเอิญ
แต่ก็แอบดีใจลึกๆ ที่มีคอลัมน์นี้ขึ้นมา
มีใครเป็นแบบผมบ้างหรือเปล่าไม่รู้ ซื้อโอเวอร์ไดรฟ์เพื่อดูคอลัมน์เดียวเป็นพิเศษ
และดูโฆษณาเฉพาะส่วนที่เป็นกีตาร์อคูสติก
ที่เหลืออ่านผ่านๆ เพราะผมไม่ได้สนใจกีตาร์ไฟฟ้าเลย

คนที่ทำหนังสือกีตาร์น่าจะเชิญกูรูในนี้ไปเขียนบ้างนะครับ ผมว่า ได้หลายท่านเลย
มุมมองจะได้หลากหลาย
ข้อมูลที่ผมได้รับจากบ้านนี้ มีมากกว่าที่ผมพยายามหาจากหนังสือกีตาร์ในไทยมาตลอดชีวิตเสียอีก

ครับ... แม้จริง ๆ แล้ว ผมก็อยากเห็นอยากอ่านหนังสือดี ๆ เหมือนน้า TOTO
แต่เหตุผล ก็อย่างที่บอกไว้ข้างต้น...
ไตร่ตรองให้รอบคอบ...

แต่ถ้ามีเศรษฐีใจถึงอยากทำ "นิตยสาร-อุดมคติ" จริง ๆ
ก็เตรียมสตางค์ไว้สักปีละล้านบาท...
สำหรับทำนิตยสาร เนื้อหาพิมพ์ 2 สี ส่วนที่พิมพ์ 4 สี ใช้เฉพาะหน้าโฆษณา รวมความหนาสักร้อยกว่า-สองร้อยหน้า, ราคาหน้าปก ประมาณสัก 50-60 บาท (อย่าลืมหักด้วย 37.5 ถึง 40% สำหรับค่า "สายส่ง" ด้วยล่ะ!) ...โดยไม่ต้องถามหา "กำไร"
- - เราก็คงได้อ่าน "แม็กกาซีน" ดี ๆ กันครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
18-09-2008, 10:24
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถาม ครับ takamine กับ the eagles - by LittleNomad - 18-09-2008, 10:24

Forum Jump: