Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณว่าผีมีจริงไหมครับ
Author Message
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ
LittleNomad Wrote:เคยเห็นการสยบ... ผีตานี - ผีนางตะเคียน - ผีโป่ง - ผีโขมด - กะสือ - กะหัง - ฯลฯ ด้วยสิ่งศักดิ์ฺสิทธิ์อย่างหนึ่ง ซึ่งว่ากันว่าปราบผีได้ทุกผีในแผ่นดินไทย...อะไรเอ่ย?

ตอบถูก...หรือเมื่อรู้ จะลองเอาไปใช้ก็ได้นะครับ...เหอ-เหอ-เหอออออออออ....

เหรียญบาทไทยกระมังครับ..

ว่าแต่ผีกะสือนี่พี่อ้วนเคยเห็นตัวจริงๆหรือเปล่าครับ
ป้าผมที่ราชบุรี(บ้านผมอยู่แถว ร.ร.เบญฯ) เล่าว่าสมัยสาวๆ ราวๆ พ.ศ.2505
ผ้าถุงที่ตากไว้ มีคราบเป็นดวงๆ ป้าบอกว่ามีผีกะสือมาเช็ดปาก..

ราว พ.ศ.2536 ผมไปออกภาคสนามที่ อ.ตระการพืชผล จ.อุบลฯ
เห็นยายแก่คนหนึ่ง ผมเผ้ารุงรัง เสื้อผ้ารุ่มร่ามมอมแมม (อากาศหนาว)
นั่งหลบๆอยู่ใต้ต้นไม้ตอนบ่ายๆ ชาวบ้านบอกผมว่า แกเป็นกะสือ!! ไม่เห็นมีใครกลัว (แต่แสดงท่าทีรังเกียจ)
ผมมองแล้ว เหมือนแกสติไม่ดีมากกว่า
ตอนค่ำ พวกเรานอนในมุ้งกลางบ้านของชาวบ้าน ผมเห็นลูกไฟสีส้มๆ
แสงสว่างประมาณธูปสัก7-8ก้านมัดรวมกัน ขนาดประมาณนิ้วหัวแม่มือ
พูดง่ายๆว่า แสงสว่างกว่าหิ่งห้อยที่เคยเห็นที่ภาคกลางพอสมควร แต่ไม่กระพริบเหมือนหิ่งห้อยทั่วไป
แสงนั้นลอยเข้ามาทางหน้าต่าง ผ่านมุ้งของพวกเราที่นอนกันอยู่10กว่าคน (มีสามมุ้งกางติดกัน)
แล้วออกไปทางหน้าต่างอีกด้านหนึ่ง ผมคิดว่าคงเป็นแมลงพื้นบ้านของแถบนี้ เลยนอนต่อไปไม่คิดอะไร

รุ่งเช้าเพื่อนๆพูดกันว่าเมื่อคืน ผีกะสือเข้าบ้าน
ผมบอกว่า แมลงแถวนี้มั๊ง เพื่อนผมมันบอกว่า แมลงอะไร แสงสว่างกว่าหิ่งห้อยตั้งเยอะ
แถมยังไม่กระพริบอีกต่างหาก ลอยมาตรงๆนิ่งๆ ถ้าเป็นหิ่งห้อย น่าจะบินขึ้นๆลงๆ
แต่ที่แน่ๆ ผมไม่เห็นหัวกับไส้ครับ..
เลยสงสัยมาจนทุกวันนี้ว่า ที่ผมเห็น มันเป็นแมลงหรืออะไรกันแน่!!!

(แต่เพื่อความชัวร์ หลังจากคืนนั้น พวกเราสวดมนต์ไหว้พระก่อนนอนทุกคืน และไม่เห็นสิ่งผิดปกติใดๆอีกตลอด 2เดือนที่ออกภาคสนาม)
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

13-06-2008, 18:31
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: คุณว่าผีมีจริงไหมครับ - by karn - 13-06-2008, 18:31

Forum Jump: