Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ด่วน! จ๋า จะเอารถไปติดแก๊ส จะเอาไปติดที่ไหนดีคะ
Author Message
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
RE: ด่วน! จ๋า จะเอารถไปติดแก๊ส จะเอาไปติดที่ไหนดีคะ
น้ำมันเดือนละ 4000 บาทอาจจะคืนทุนหลายเดือนหน่อย LPG ลอยตัว ผมก็ได้ยินมานานมากแล้วเหมือนกัน แต่ก็ยังไม่ลอย
---------------------
เครื่องยนต์ดีเซลมีการติดตั้งเหมือนกัน แต่ไม่แพร่หลายเท่าเครื่องยนต์เบนซินครับ

ลงทุนมากกว่าพอสมควรครับ ช่างที่ติดตั้งตามอู่ทั่วไปก็ไม่มีความชำนาญพอ ที่จะทำให้รถยนต์วิ่งไปได้อย่างไม่เกเร

---------------------

เรื่องความปลอดภัย ผมเห็นด้วยกับน้ากฤษณ์ว่าต้องมาเป็นอันดับหนึ่งครับ

ถังแก๊สบ้านเรา ให้ตรวจดูว่าผ่าน มอก. (มาตรฐานอุตสาหกรรม) หรือเปล่าและต้องเป็นถังใหม่เท่านั้น ระบบความปลอดภัยของถังแก๊สถูกทดสอบมามากมาย ทั้งเผาไฟ (มีเชื้อเพลิงอยู่ภายใน) และตัดท่อทองแดงส่งแก๊สกระทันหัน ซึ่งถังจะมีระบบวาวล์ตัดเวลาที่มีแก๊สรั่วทันที

ถ้าอยากทดสอบถังของเรา ก็ติดตั้งให้เรียบร้อย แล้วขับไปเติมแก๊สซัก 100 บาท เสร็จแล้วกลับมาอู่ ให้อู่ตัดสายทองแดงดูครับ (เสียตังค์เพิ่มนิดหน่อย) ว่าวาวล์ที่ถังมันตัดไหม นอกจากนั้น ทุกๆเดือน จะต้องขับไปตรวจสอบความปลอดภัยอย่างสม่ำเสมอ

ถึงเน้นกว่าใกล้บ้านจะสะดวกกว่าครับ

อย่างถังโดนัทเคยเป็นที่นิยมมากๆเมื่อ 2 ปีที่แล้ว แต่โดนเรียกเก็บหมด เพราะไม่มี มอก.

ส่วนสาเหตุที่เคยมีการลงข่าวว่ารถเก๋งระเบิดคาปั๊ม จะพบว่าผู้ใช้ไม่สนใจศึกษา ไม่ดูแล และเติมแก๊สแบบผิดวิธีครับ

เรื่องของความปลอดภัย เราพอจะป้องกันได้ถ้าเป็นคนละเอียด แต่ถ้าเรื่องของอุบัติเหตุเราป้องกันไม่ได้แน่นอนครับ

สำหรับรถยนต์แล้ว "อย่าขับอย่างเดียว" ครับ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
(This post was last modified: 03-06-2008, 17:46 by .::.pOoH.::..)
03-06-2008, 17:45
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ด่วน! จ๋า จะเอารถไปติดแก๊ส จะเอาไปติดที่ไหนดีคะ - by .::.pOoH.::. - 03-06-2008, 17:45

Forum Jump: