Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ
จริงของคุณ MUI ครับ สินค้าเกือบทุกชนิดผู้บริโภคไม่ค่อยให้ความสำคัญกับ
ประเทศที่ผลิตกันแล้ว อย่างไม้กอล์ฟนี่แทบจะไม่มีการผลิตที่อเมริกาเลย
นอกจากชุดเหล็กของ Ping รถเบ้นซ์ที่ประกอบในไทยหรือเยอรมันราคาขายต่อก็
ไม่ต่างกัน

ทั้งหมดนี้ยกเว้นกีต้าร์ครับ collectability หรือ snob value ของกีต้าร์อยู่ที่ป้าย
เล็กๆที่เขียนว่า Made in ประเทศอะไร ลองมาดูตัวอย่างกันก็ใด้ครับ

ในปี 1982 Fender จ้างให้โรงงาน Ibanez ที่ญี่ปุ่นผลิตกีต้าร์ Vintage series ให้
สามรุ่นคือ '52 Telecaster, '57 Stratocaster, '62 Stratocaster สำหรับขาย
ในญี่ปุ่น ทั้งสามรุ่นตอนนั้นก็ผลิตที่อเมริกาด้วยพร้อมฯกัน Dan Smith เล่าว่าตอนที่ญี่ปุ่น
ส่งตัวอย่างกีต้าร์ทั้งสามรุ่นมาให้ตรวจนั้น ผลออกมาดังนี้ครับ

"When we saw the Japanese stuff. Everyone almost cried because the
quality was so much better than our products. It's what we were having
a hell of a time trying to do."

จาก Vintage Guitars' Price Guide 2008 ราคามือสองของ '57 และ '62 Vintage Series
Strat = $500-700 (Made in Japan) $1300-1600 (made in USA) นี่คือสัจธรรมในโลก
ของกีต้าร์ครับ ของห่วยกว่าก็แพงกว่าใด้เนื่องจากคำว่า made in อะไรเท่านั้น

สินค้าอื่นอาจย้ายฐานการผลิตกันเป็นว่าเล่น ที่ไหนถูกกว่าก็ไปที่นั่น แต่ถ้าเป็นกีต้าร์นี่ผมเห็น Martin ก็ผลิต
อยู่ที่โรงงานเดิมมา 175 ปีแล้วนะครับ เพิ่งไปเปิดโรงงานที่ Mexico เพื่อจับตลาดล่างเมื่อไม่กี่ปีนี้เอง
Fender, Gibson, Guild ก็ไม่เคยย้ายโรงงานออกนอกประเทศแต่ไปเปิดโรงงานเพิ่มในต่างประเทศเพื่อ
ขยายตลาดเท่านั้น

สำหรับคนเล่นกีต้าร์แล้วประเทศที่ผลิตไม่มีความหมายหรอกครับแต่มามีผลตอนจะขายต่อเท่านั้น อเมริกามีกฏหมาย
ให้ผู้ผลิตต้องระบุว่า made in ประเทศไหนตั้งแต่ยุค '70s แต่ญี่ปุ่นไม่มีนะครับ มีผู้ผลิตหลายรายที่พยายามใช้ช่องโหว่
ของกฏหมายนี้ที่ระบุว่าประเทศที่ผลิตคือ "place of final assembly" ตัวอย่างเช่น Fender California series เป็นต้น
05-05-2008, 12:38
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สงสัยเรื่องกีต้าร์ yamaha L series ครับ - by pood - 05-05-2008, 12:38

Forum Jump: