Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำในการซื้อกีต้าร์ครับ
Author Message
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำในการซื้อกีต้าร์ครับ
.::.pOoH.::. Wrote:ขออนุญาตแนะนำครับ

- ถ้าเป็นกีตาร์ตัวแรกและประสบการณ์ในการลอง เล่น และฟังยังไม่มากนัก งบประมาณระดับ 3 หมื่นบาท ผมว่าสูงมากแล้วครับ เพราะเรายังไม่รู้ว่าชอบและถนัดกีตาร์ในลักษณะใด ส่วนใหญ่จะได้จากคำแนะนำของผู้อื่นที่มีประสบการณ์การลอง การเล่น และการฟังมากกว่า ซึ่งก็เป็นความชอบของผู้ที่แนะนำ ไม่ใช่เรา

- ถ้ายังไม่สามารถแยกแยะความแตกต่างระหว่างเสียงของกีตาร์ว่าชอบไม้หน้าเป็น Cedar หรือ Spruce ได้ ผมขอแนะนำให้เลือก Spruce ที่เป็นไม้แท้ไว้ก่อนครับ (แต่งบประมาณนี้คงได้ไม้แท้ทั้งตัวอยู่แล้ว)
- และถ้ายังไม่รู้ว่าแน่นอนเราจะเล่นเพลงแนวไหน เล่นสไตล์ไหน Spruce น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ

ยิ่งถ้าเป็นเรื่องของรูปทรงของ body และขนาดคอ ตลอดจนส่วนประกอบที่หลากหลายเข้าไปอีกมากๆ เป็นเรื่องที่ต้องใช้เวลาพอสมควรครับ กว่าจะตอบตัวเองได้ว่า เราชอบแบบไหน

ถึงตอนนั้น จะซื้อกีตาร์ที่ราคาสูงไปกว่านี้ก็คงไม่ต้องถามใครแล้ว Smile

ขอให้มีความสุขในการเลือกซื้อกีตาร์ตัวใหม่นะครับ

แจ่มแจ้งแดงแจ๋ จ๊ะ....น้าปุ๊
ผมมิสามารถพิมพ์ให้อ่านแล้วสละสลวย ในเชิงอรรถธิบายของคำว่า"ขีดความสามารถ" ได้เท่าน้า
จำเป็นต้องรู้และขีดเส้นตัวเองไว้ครับ...ถ้าซื้อไว้เพื่อ "ฝึกเล่น" ไม่ใช่สะสม งบขนาดนี้ตัวที่ "ใช้ได้" เยอะเลยครับ
ถ้าขยับอีกนิด...ก็ได้ "ดี" อีกมาก
ขยับอีก ก็ "ดีมาก" ขึ้นอีก

สรุป...ขยับซื้อ-ขาย ตลอดเวลา

วิธีง่ายๆ
ตั้งราคา...หาตัวที่อยู่ในงบ...แล้วลองให้ครบทุกตัว....แล้วก็เลือกที่ชอบ

ถ้ายืมหูคนอื่น....
แนะนำน้ายอดเยี่ยมตามเคย เพราะราคานี้ของผ่านมือแกเยอะมาก
และแกไม่เคยเข็ดครับ มือก็เล็กเหมือนน้าซีเค ตัวก็เล็ก แถมขี้เมื่อยอีกด้วย

ถ้างบสูงมากกว่านี้ รอพี่กริดสะปู้ดเปิดบ้านให้ศึกษาครับ...เพียบ
============ เพื่อความบันเทิง =============

28-12-2007, 09:51
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำในการซื้อกีต้าร์ครับ - by Tai Labour - 28-12-2007, 09:51

Forum Jump: