Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ผมมีเรื่องหารือครับ
Author Message
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: ผมมีเรื่องหารือครับ
น่าจะดีครับน้าป๋อ
เรามาจัดให้เป็นหมวดเป็นหมู่กันใหม่
เดี๋ยวภายในบ้านสีฟ้าก็เข้ารูปรอยที่ดีขึ้นครับ

เรามาช่วยกันนะครับ ถ้าใครมีบทความอะไรดีๆ เกี่ยวกับดนตรีหรือกีต้าร์ก็เอามาให้เพื่อสมาชิกได้อ่านแล้วก็ได้เก็บไว้เป็นสำเนาบ้างครับ สมมติว่า 1 อาทิตย์เรารู้เรื่องประวัติดนตรี หรือเครื่องดนตรี สัก 1 เรื่อง ผมเชื่อว่าปีหนึ่งเราก็จะรู้มากกว่า 50 เรื่อง แล้วอย่างนี้พวกเราก็เปรียบเสมือนกับฐานข้อมูลเคลื่อนที่ก็ไม่ปาน ใช่ไหมครับ

เช่น น้ากฤษณ์ หรืออาจเป็นน้า Yodchula เคยให้ข้อมูลเยอะแยะเกี่ยวกับประวัติ วิวัฒนาการของกีต้าร์บางยี่ห้อ การอัดเสียง ภาคอิเลคทรอนิคส์ วัสดุกีต้าร์ มีทั้งการเปรียบเทียบ ทั้งอ้างอิงปี รวมถึงเรื่องอื่นๆ ที่มีประโยชน์ตั้งมากมาย พวกเรายังได้ความรู้และจดจำได้ตั้งเยอะตั้งแยะ ดังนั้นถ้าสมาชิกบ้านเราได้ข้อมูลที่ดีๆเหล่านี้ไม่ต้องเท่ากับ เพียงแค่ใกล้เคียงกับสมาชิกที่ผมกล่าวชื่อไปนั้น พวกเราคงเป็นคนที่รักดนตรีที่สุดยอดจริงๆครับ แล้วเราก็จะได้บอกต่อให้คนอื่นๆได้เป็นวิทยาทานด้วยครับ ผมเชื่อเช่นนั้น เพราะความรู้เรื่องดนตรีแต่ละเรื่องกว่าจะถ่ายทอดออกมามันไม่ได้ออกมาจากการอ่าน แต่เป็นการควบแน่น หรือตกผลึกออกมาจากประสพการณ์ของท่านนั้นๆ คิดดูนะครับว่าถ้าเราอ่านบทความแต่ละเรื่องต้องใช้เวลาเป็นอย่างมาก บางครั้งอ่านไปแล้วก็ลืม แต่พอสมาชิกบางท่านอ่านมา รู้มา แล้วมาบอกต่อ ก็ทำให้พวกเราได้ข้อมูลที่สั้นและกระชับ ดังนั้นผมหวังว่าบ้านสีฟ้าจะมีการ upgrade ขึ้นอีกระดับ จากเวปบอร์ดธรรมดา ขึ้นเป็น แหล่งข้อมูลโดยเฉพาะอย่างยิ่งเกี่ยวกับกีต้าร์ที่ใครอยากรู้ ใครอยากทราบ ก็คิดถึง http://www.nimitguitar.com ครับผม

บางครั้งบางกระทู้ที่ผมไม่ได้อ่าน ผมจะใช้วิธี คลิ๊กเข้าไป แล้วก็กด icon refresh ซะ เพื่อทำให้มันไม่ฟ้องอีกว่าเป็นกระทู้ที่มีข้อความที่เรายังไม่ได้อ่าน เพราะบางครั้งบางกระทู้ไม่ได้เข้าไปอ่านเพียงแค่ครึ่งวันก็ตกข่าวซะแล้วครับ
26-11-2007, 15:13
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ผมมีเรื่องหารือครับ - by Maow - 26-11-2007, 15:13

Forum Jump: