Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ
call Wrote:
dejemerry Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:ขอมอบบทกลอนยอดฮิตให้น้าสันขวานอ่านก่อนเข้านอนครับ
----------------

ม. เมียนั้นหายาก ต้องลำบากออกรถใหม่

รับส่งแม้ใกล้ไกล ใช้หยาดเหงื่อเปลืองน้ำมัน

ซักผ้าไม่ใช่ใคร หุงต้มไซร้ผัวทั้งนั้น

พันธุ์ผัวคงหมดกัน เพราะเมียนั้นเป็นจอมมาร

กลับดึกเพราะตีกอล์ฟ โถเธอชอบแอบหน้าบ้าน

สากนี้ตีกระบาล โอ้ยอดขวัญ แม่นจริงๆ

ม.เมีย หรือ ม.แม่ ร้ายจริงแท้ แม่ยอดหญิง

กลัวแล้วกลัวจริงๆ เห็นตาหญิงพี่แทบตาย

แก่ง่ายแถมตายยาก แม่ยอดร้าก...ก..คือมารร้าย

ผัวคือกระสอบทราย ผัวทั้งหลายจำจงดี

รักเมียต้องอดทน ต้องเป็นคนเคารพเมีย

รักเมียต้องส่งเสีย อย่าให้เมียต้องสงสัย

รักเมียต้องรักเดียว อย่าได้เที่ยวไปรักใคร

รักเมียต้องทำใจ ถึงอย่างไรเธอก็เมีย

รักเมียอย่าขี้เหล้า ถ้าเมียเหงาเราจะเสีย

รักเมียอย่าอ่อนเพลีย คนรักเมียต้องแข็งแรง

รักเมียอย่าเที่ยวดึก จะเกิดศึกผิดสำแดง

รักเมียอย่ารุนแรง ค่อยๆ แซงอย่าขับไว

รักเมียต้องยอมเมีย เพราะว่าเมียไม่ยอมใคร

รักเมียต้องเข้าใจ ไม่มีใครใหญ่กว่าเมีย

รักเมียอย่าเถียงเมีย คำพูดเมียใหญ่กว่าใคร

ชาติหน้ามีฉันใด จงจำไว้อย่ามีเมีย...
-----------------------------

กลอนนี้ถูกใจป้าแดงเจง ๆ กรู้......ขอยืมไปใช้ในเทศกาลอื่น ๆ ได้ป่าวคะ
เช่นวันครบรอบแต่งงาน วันเกิดป้าแดง วันวาเลนไทน์ กะว่าจะเขียนตัวใหญ่ ๆ
ติดไว้หน้าบ้านเต่าเลยน่าจะดีนะป้าแดงว่า...กรู้....CoolBig GrinTongue

ป้าแดงครับ ผมว่ามันสายเสียเกินไปแล้วนะครับ ที่ป้าจะเอากลอนบทนี้ไปใช้เพื่อประกาศอิสรภาพจากลุงป๋อ ลุงป๋อฝากมาบอกว่า น้องปิ๊งกับน้องปั๊งคือเครื่องบรรณาการที่ป้าแดงถวายให้ลุงป๋อแทนความจงรักภักดี

ผมว่าป้าแดงเสียท่าลุงป๋อแล้วล่ะ เพราะไปยอมให้ลุงป๋อตั้งชื่อลูกว่า ปิ๊ง กับ ปั๊ง (ออกเสียง ป.ปลา คล้องจองกับชื่อป๋อ) แทนที่จะให้เรียกชื่อว่า ดิ๊ง ดั๊ง ดิ๊ง ด่อง หรือ ดุ๋ย ดุ่ย หรืออะไรก็ได้ที่ออกเสียง ด. เด็ก เพื่อให้คล้องจองชื่อตัวเอง คิดจะทวงอำนาจตอนนี้สายไปเสียแล้ว จริงไหมครับ.. พี่ป๋อ

ส่วนน้าสันก็เก็บประสบการณ์พลาดท่าของป้าแดงไว้เป็นอุทธรณ์ด้วยนะครับ มีลูกให้รีบตั้งชื่อให้คล้องจองกับตัวเองไว้ก่อนที่แฟนจะแย่งไป ชื่อที่ผมอยากแนะนำ เช่น น้องบะหมี่ น้องหมี่โป๊ะ น้องหมีเหลือง น้องหมี่หยก น้องหมี่ซั่ว (ซ.โซ่ นะครับไม่ใช่ ช.ช้าง) หรือน้องหมี่เกี๊ยว ก็ได้ ทุกชื่อที่เอ่ยมาล้วนแต่เป็นชื่อมงคลทั้งสิ้น เชื่อผมสิ
ถ้าย้อนอดีตได้ 15 ปี และผมชื่อ " โป๊ะ "
พี่แดงจะชิงเหลี่ยมสวาท ตั้งชื่อลูกว่าไรครับน้า คอล่วน
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
22-11-2007, 12:51
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - by povation - 22-11-2007, 12:51

Forum Jump: