Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้าๆ ครับ ตั้งสายกีตาร์ กับแนวคิดแบบนี้มีในสารบบหรือไม่ครับ
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
RE: น้าๆ ครับ ตั้งสายกีตาร์ กับแนวคิดแบบนี้มีในสารบบหรือไม่ครับ
(22-08-2012, 23:35)gong_bee_gees Wrote: สายเบอร์เล็กแต่ตั้งเสียงสูงขึ้นก็ทำให้แรงดึงสายเพิ่มขึ้นนะครับ ก็อาจทำให้ไม้หน้านูนออกมาอยู่ดีครับ

Big Grin ครับผม รับทราบในเรื่องของโครงสร้างและการรับน้ำหนักแรงตึง รวมพุงโย้ครับBig Grin

ยังมีอีกส่วนหนึ่งครับคือการตั้งสายแบบนี้ เค้าเรียกว่า อัพG ใช่ป่าวครับ หรือว่าเค้าไม่ตัดในสารบบ ใดๆ ของการตั้งสายกีตาร์ คือเข้าใจว่าการตั้งสายมีสองแบบ คือในระบบ เช่น ดร๊อปE หรือวกสายเปิดอะไรเหล่านี้ นับอยู่หมวดเดียวกัน. คืออยู่ในสารบบ

กับการตั้งสายอื่นๆ หรือมือกีตาร์ท่านนั้นต้องการเล่นเฉพาะเพลง เช่นคุญ มนชีพ ที่ตั้งสายเฉพาะเส้น เพื่อเล่นเพลงๆในคลิป ที่ไม่ใช่มาตราฐานของการตั้งสาย อาจจะเรียกได้ว่าเฉพาะกิจ อัพGอยู่ใน หมวดนี้ใช่หรือไม่

อนึ่ง เมื่อจะเอามาเล่นกับชาวบ้าน เป็นวง หรือเล่นเอง ในแบบอัพG วิธีคิดในการลดเสียงลงมาสองเสียง แบบที่ผมคิดไว้มันถูกต้องใข่ป่าวครับ คือ ถ้าต้องเล่น c ก็ให้ถอยลงมา เป็น E อย่างนี้.

คือกลัวผิด แบบว่า เคยจับEb แต่ใช้ฟอร์มD นอก. แล้วถอยลงมาเฟร๊ดนุง พวกบอกให้ไปเรียน ทฤ. คอร์ดใหม่ Big Grin. มันต้องจับ ฟรอ์มB แล้วถอยลงไปถึงจะถูก อะไรประมาณนี้ครับ
23-08-2012, 06:35
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้าๆ ครับ ตั้งสายกีตาร์ กับแนวคิดแบบนี้มีในสารบบหรือไม่ครับ - by cort - 23-08-2012, 06:35

Forum Jump: