Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พรุ่งนี้จะไปลาว
Author Message
pinkuitarz Offline
แก๊งสาวซ่าส์..ฮาระเบิด!!

Likes Given: 0
RE: พรุ่งนี้จะไปลาว
myakira Wrote:ผมไปหลวงพระบาง วังเวียง เมื่อ 5 ปีที่แล้ว ไม่รู้จะยัง update หรือไม่ ถ้าไปแล้วพบว่าไม่เหมือนที่เล่ามารบกวนช่วย update ด้วยนะครับ :

1. สิ่งที่ควรระวังคือ ชาวลาวนิยมบริโภคผงชูรสยิ่งนัก นอกจากแม่ครัวจะใส่ในอาหารทุกชนิดอย่างไม่ยั้งแล้ว เขายังจัดไว้ให้ในพวงเครื่องปรุงอีกด้วย ถ้าเป็นบ้านเรา ในพวงเครื่องปรุงก็จะมีน้ำตาล พริกป่น น้ำส้ม น้ำปลา แต่ที่ลาวจะใส่ชูรสแทนถ้วยน้ำตาลครับ

2. ที่หลวงพระบางไม่มีร้านแว่นตาครับ ควรนำแว่นสำรองติดไปด้วย คราวนั้นเพื่อนผมแว่นหักตรงกลางพอดี เดินหาร้านแว่นกันขาขวิด หายังไงก็หาไม่เจอ จนทนไม่ไหวเดินเข้าไปถามคุณลุงคนหนึ่งที่ใส่แว่นว่าร้านอยู่ไหน ลุงบอกว่าไม่มี เราก็นึกในใจว่ามันจะเป็นไปได้ยังไงก็เห็นๆ อยู่ว่าลุงแกใส่แว่น เลยถามแกว่าแล้วแกไปซื้อแว่นที่ไหน คำตอบคือสโมสรโรตารีเอามาบริจาค สรุปว่าพวกผมต้องไปหาช่างตีคำ (ตีทอง) เพื่อให้เขาเชื่อมขาแว่นให้ โชคดีที่ขาเป็นเหล็ก ถ้าเป็น stainless หละก็ เพื่อนคนนั้นต้องช้ำไปอีก 7 วัน เนื่องจากร้านแว่นใกล้ที่สุดอยู่ที่เวียงจันทน์ อันเป็นรายการสุดท้ายซึ่งเป็นทางผ่านก่อนกลับเมืองไทย

โห... เพิ่งรู้เหมือนกันนะคะเนี่ย พี่ม่าย แต่ฮากับเรื่องแว่นจริงๆเลย 555 ไม่คิดว่าจะมีเรื่องแบบนี้ด้วย Tongue

ยังไงๆก็เดินทางโดยสวัสดิภาพนะคะ น้า Teeraparp Smile

พวกเราจะไม่ลืมคิดถึงน้าค่ะ อิอิ~ Big Grin
[Image: Cute-hi5-39.gif]

15-11-2007, 20:02
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: พรุ่งนี้จะไปลาว - by pinkuitarz - 15-11-2007, 20:02

Forum Jump: