Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำมาทางคลองประปา ใกล้ถึงโรงกรองน้ำสามเสนแล้ว
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: น้ำมาทางคลองประปา ใกล้ถึงโรงกรองน้ำสามเสนแล้ว
น้ำที่ล้นคลองประปาเมื่อตอนเช้าเขตุกรุงเทพชั้นในเกิดจากความชุ่ยและความประมาทของสองหน่วยงานคือการประปานครหลวงและ กทม. ครับ ลองมาดูแผนผังการระบายน้ำตรงโรงกรองน้ำสามเสนครับ

[Image: pp21100015.jpg]

ระดับน้ำล้นในคลองประปานั้นสูงกว่าระดับน้ำล้นในคลองสามเสนอยู่ประมาณ 1 เมตร น้ำในคลองสามเสนจะระบายออกใด้สองทางคือทางแม่น้ำเจ้าพระยาและระบายลงบึงมักกะสันซึ่งสามารถสูบน้ำออกใด้ถึง 90 ลบม./วินาทีซึ่งพอเหลือเฟือที่จะลดระดับให้น้าในคลองประปาไม่ล้นตลิ่ง

การประปาฯเขาไม่เคยห่วงเรื่องน้ำล้นคลองครับเพราะตั้งแต่ขุดมาเมื่อร้อยปีที่แล้วน้ำมันยังไม่เคยล้น คลองประปานั้นระบายน้ำใด้จุดเดียวคือตรงคลองสามเสน (อีกจุดตรงคลองบางตลาดลงคลองเปรมนั้นใช้ระบายน้ำท่วมไม่ใด้ครับ) ความรับผิดชอบในการปล่อยน้ำออกจากคลองประปานั้นควรเป็นของ กทม. ครับเพราะต้องแน่ใจว่าปล่อยออกแล้วน้ำจะไม่ไปท่วมที่อื่นอย่างเช่นอนุสาวรีย์ฯ

สาเหตุที่น้าท่วมเมื่อเช้าเกิดจากประตูน้ำที่อยู่ในความรับผิดชอบของใครผมไม่ทราบมันเปิดไม่ใด้เพราะอะไรผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน พอแก้ไขจนเปิดใด้ตอนสายๆน้ำก็ลดครับ ตอนนี้ถ้าน้ำจะล้นอีกก็เกิดใด้เพราะสามสาเหตุคือ

1. บึงมักกะสันน้ำท่วมจนต้องปิดประตูระบายน้ำ
2. เครื่องสูบน้ำชำรุด
3. แม่น้ำเจ้าพระยาน้ำล้นลงมาคลองสามเสนเพราะน้ำเหนือลงบวกน้ำทะเลหนุน

สาเหตุสองอย่างแรกผมถือว่าเป็นความประมาท ส่วนสาเหตุสุดท้ายนั้นถ้าเกิดก็หมายความว่ากรุงเทพฯจมน้ำทั้งเมืองครับ

http://www.dailynews.co.th/newstartpage/...tID=170939

21-10-2011, 01:03
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้ำมาทางคลองประปา ใกล้ถึงโรงกรองน้ำสามเสนแล้ว - by pood - 21-10-2011, 01:03

Forum Jump: