Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
จริงหรือไม่ "The Tone is in the fingers" ๆลๆ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: จริงหรือไม่ "The Tone is in the fingers" ๆลๆ
ผมนั่งนึกตั้งนาน จะตอบยังไงดี อยากแชร์ด้วยครับ
เพราะผมก็เคยคิดๆ เรื่องนี้อยู่เหมือนกันว่า..กีต้าเสียงดีมันอยู่ที่คนเล่นหรืออยู่ที่ตัวกีต้าเอง
มันก็ต้องถามก่อนว่า tone นี้คือเสียงที่ถูกเล่นเป็นดนตรีแล้ว หรือยังไม่เป็นดนตรีอ่ะครับ

ถ้าพูดถึง tone ที่ถูกเล่นเป็นดนตรีแล้ว...ในแง่นี้ "โทนอยู่ที่นิ้ว" จริงๆครับ
ผมยังไม่เคยฟังใครใช้ strat เล่นเพลง Wonderful Tonight ได้ไพเราะเท่า Eric Clapton ครับ
ไม่ว่าใครใช้ strat ที่แพงกว่า หรือ spec เหนือกว่า Blackie ทุกอย่าง...ยังไงก็เล่นไม่ได้ tone ที่ดีเท่า

แต่ถ้านับในแง่ tone ที่ไม่ได้ถูกเล่นเป็นดนตรี มันก็จะเป็นอีกเรื่องครับ
ผมคิดเสมอว่าเสียงแตกในฝันของผมคือเสียง strat ในเพลง Little Wing ของ SRV
โดยเฉพาะช่วงแรกสุดที่มันเป็นเสียง แช๊ด แช่ววว ชับ...(แหม..พิมพ์เองแล้วก็อาย แต่ลองฟังกันดูครับ เสียงนี้ล่ะผมชอบที่สุดเลย)
ผมชอบเสียงนี้ถึงขนาดว่าไม่สนความเป็นดนตรีเลยครับ ไม่ต้องจับคอร์ดอะไรก็ได้ แค่กรีดสายให้ผมได้ยินเสียงแตกนี้ก็พอ
ถ้าคิดในกรณีนี้ โทนก็ไม่ได้อยู่ที่นิ้วแล้วครับ ใครมากรีดก็ได้ เพราะผมรักเสียงแตกแบบนี้ครับ

(เสียง แช๊ด แช่ววว ชับ... ช่วง 0.00-0.02 เนี่ยครับ)

ในที่นี้ส่วนใหญ่ tone คงหมายถึงถึงเสียงที่ถูกเล่นเป็นดนตรีออกมาแล้วใช่ไหมครับ
งั้นผมก็คิดว่า "โทนอยู่ที่นิ้ว" จริงๆครับ

หวังว่าผมคงตอบไม่ผิดประเด็นนะครับ อ่านเองก็ยังงงๆ Shy

งั้นผมขอถามต่อเลยละกันครับว่า
"tone" กับ "sound" เหมือนกันไหมครับ
tone/sound คือเสียงที่นับเฉพาะเสียงกีต้า (กรีดเฉยๆไม่ได้เล่นเป็นดนตรี) หรือเสียงที่ถูกเล่นเป็นดนตรีมาแล้วครับ
27-09-2011, 16:07
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: จริงหรือไม่ "The Tone is in the fingers" ๆลๆ - by dear709 - 27-09-2011, 16:07

Forum Jump: