Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปรึกษาเรื่ิองว่าจะคุ้มไม๊
Author Message
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: ปรึกษาเรื่ิองว่าจะคุ้มไม๊
แลกเกอร์แตกนี่พอทนครับ แต่ต้องตั้งองศาคอ (neck reset) กับติด bridge ใหม่ (bridge reglue) นี่ถือว่าต้องซ่อมเยอะครับ

องศาคอมีผลต่อความยากง่ายในการเล่น (action) และความสูงของแซดเดิ้ลที่โผล่พ้นบริดจ์ซึ่งส่งผลต่อเสียงครับ ส่วน bridge ที่ต้องติดกาวใหม่นั้นมีเรื่องความยาวสเกลเข้ามาเกี่ยวข้อง ต้องวางตำแหน่งให้เป๊ะครับ ไม่เช่นนั้นจะมีปัญหาเรื่องความถูกต้องของโน้ตได้ (intonation)

ช่างโจนน่าจะซ่อมได้แต่ค่าใช้จ่ายก็คงพอสมควรครับ
ไม่ทราบว่าเป็นกีตาร์อะไรครับ ถ้าไม่แน่ใจจริงๆก็อย่าเสี่ยงเลยครับ เสียงเป็นยังไงก็ยังไม่รู้
07-07-2011, 12:41
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ปรึกษาเรื่ิองว่าจะคุ้มไม๊ - by gman - 07-07-2011, 12:41

Forum Jump: