Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สงสัยเรื่อง quartersawn, flatsawn ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: สงสัยเรื่อง quartersawn, flatsawn ครับ
ถ้าเป็นกีต้าร์โปร่งตัว body นั้นไม้หน้าและไม้หลังคงไม่มีใครต้องการ stiffness หรอกครับไม่งั้นเขาคงใช้ไม้อัดทำดีกว่าเพราะมัน stiff กว่าไม้แท้ ส่วนไม้ข้างนั้นผู้ผลิตส่วนใหญ่แม้แต่ Martin ก็บอกว่ายิ่ง stiff ยิ่งดีแต่ที่ไม่ใช้ไม้ laminate ทำก็เพราะผู้ซื้อไม่ยอมรับ ส่วนเรื่องคอนั้นผมเองก็ไม่ทราบว่าแบบไหนดีกว่า พวกกีต้าร์ที่ผลิตมาเป็นร้อยปีอย่าง Martin หรือ Gibson เขาใช้ไม้ชิ้นเดีนว (ไม่นับ wing) ทำคอแต่พวกกีต้าร์ยี่ห้อใหม่อย่าง Lowden หรือ Ovation เขาใช้ไม้ laminate 5 ชิ้นซึ่ง stifff กว่าเยอะทำ เหตุผลอาจเป็นเพราะว่าเมื่อร้อยปีก่อนการทำ lamination ยังไม่มีในโลกก็ใด้ พวกกีต้าร์เกิดใหม่เกือบทุกยี่ห้อก็มักใช้คอชิ้นเดียวตามแบบ Martin ทั้งๆที่รู้ว่าไม้ชิ้นเดียวนั้นมันงอง่ายกว่า นี่อาจเป็นเหตุผลที่ Martin และ Gibson พออายุมากเข้าคอยกทุกตัวแต่ผมยังไม่เคยเห็น ovation หรือ Lowden คอยกเลยซักตัว ถูกผิดอย่างไรไม่รู้นะครับเพราะคิดเอาเองไม่เคยเห็นในเว้บฝรั่ง

เรื่องกีต้าร์นี่ความเห็นไม่ตรงกันเรื่องเล็กครับเพราะจะผิดจะถูกก็ไม่มีใครตายแต่ถ้าเป็นเรื่องความแข็งแรงของโครงสร้างอาคารนี่เรื่องใหญ่ครับถ้าไม่รู้จริงเพราะถ้าพังขึ้นมาผมติดตะรางแน่นอน
(This post was last modified: 04-06-2011, 03:46 by pood.)
04-06-2011, 03:37
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สงสัยเรื่อง quartersawn, flatsawn ครับ - by pood - 04-06-2011, 03:37

Forum Jump: