Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อายุการใช้งานถ่าน 9โวลต์ธรรมดา (panasonic nio)
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: อายุการใช้งานถ่าน 9โวลต์ธรรมดา (panasonic nio)
ชนิดและยี่ห้อของถ่านมีผลต่อเสียงนะครับ

เรื่องนี้ผมเคยลองมาหลายครั้งแล้วครับ ถ้าใครไม่เชื่อลองเองใด้เลย

ถ่าน 9V แบบที่มีขายทั่วไปนี่เสียงไม่ใด้เรื่องครับ เมื่อกี้นี้ผมเพิ่งลองกีต้าร์ตัวหนึ่งที่มีถ่านธรรมดาติดมาจากเจ้าของเดิม ตอนออกแอมป์เสียงมันพร่าๆจนผมนึกว่าปรีมีปัญหาแต่พอเปลี่ยนเป็นถ่าน alkaline เสียงพร่าก็หายไปทันที

เมื่อหลายปีมาแล้วช่างโจนส์บอกผมว่าถ่าน Duracell ให้เสียงทึบกว่าถ่าน Energizer เยอะ ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อแต่พอลองด้วยตนเองก็จริงอย่างที่เขาว่าครับ เดี๋ยวนี้จะจริงหรือเปล่าไม่ทราบเหมือนกันครับเพราะไม่ใด้ใช้ Duracell มานานมากแล้ว

ทำไมถ่านต่างยี่ห้อถึงให้ dynamic ของเสียงต่างกัน ผมไม่ใช่วิศวกรไฟฟ้าแต่ผมเดาว่าแต่ละยี่ห้อน่าจะมี response time ในการปล่อย transcient current ไม่เท่ากัน ถ้าเป็นแอมป์กีต้าร์ชั้นดีนั้นชิ้นส่วนที่แพงสุดและหนักสุดคือตัว transformer ครับเพราะมันคือตัวที่มีผลกับ dynamic ของเสียงมากที่สุด นี่เป็นสาเหตุที่พวกเล่นเครื่องเสียงรถยนตร์เขาถึงใส่ capacitor อันเท่ากระบอกข้าวหลามไว้เป็นตัวเก็บประจุสำรองไงครับ

ความจริงแล้วชนิดชองถ่านที่มี response time ดีสุดตอนปล่อย transient current คือถ่าน lithium ครับ คนที่มีปรีแบบใช้ถ่าน AA 1.5V ถ้าลองเปลี่ยนมาใช้ lithium ผมรับรองว่า dynamic จะเพิ่มขึ้นอย่างมากมายครับ เมื่อก่อนนี้มี Energizer ผลิตอยู่เจ้าเดียวแต่ราคาก้อนละร้อยกว่าบาทแต่ตอนนี้ผมใช้ถ่าน Sanyo Eneloop rechargable ที่เก็บประจุใด้นานเป็นปีแทนตรับ ใครว่างก็แวะไปลองเสียงใด้ที่นครหลวงสาขาฟอร์จูนครับว่าเสียงมันดีกว่า alkaline แค่ไหน
(This post was last modified: 25-10-2010, 23:52 by pood.)
25-10-2010, 23:51
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อายุการใช้งานถ่าน 9โวลต์ธรรมดา (panasonic nio) - by pood - 25-10-2010, 23:51

Forum Jump: