Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำเรื่อง ร้านที่รับแต่งนัทกีต้าร์ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขอคำแนะนำเรื่อง ร้านที่รับแต่งนัทกีต้าร์ครับ
โธ่เอ๋ยนึกว่าใคร !!! ตอนแรกตั้งคำถามมาสั้นมากจนผมไม่แน่ใจว่าถามจริงๆหรือถามเล่นๆกันแน่ ถ้ารู้ว่าเจ้าของกระทู้คือคุณผึ้ง armchair ผมคงไม่ยุให้ขายทิ้งหรอกครับ

ถ้ารู้ว่าคนถามเป็นมือกีต้าร์ระดับชาตินี่ผมคงไม่กล้าตอบหรอกครับ เมื่อหลวมตัวตอบไปแล้วและคุณผึ้งก็มาชี้แจงรายละเอียดแล้วผมก็ขอตอบต่อเลยแล้วกันเพราะแม้ผมจะไม่ใช่เซียนระดับหูทองแต่ก็เคยซื้อกีต้าร์ทั้งมือหนึ่งมือสองมาแล้วหลายร้อยตัว

ผมมีวิธีทดสอบแบบพื้นบ้านว่า nut สูงหรือต่ำไปก่อนที่จะไปเสียสตางค์ให้ช่างแบบดังนี้ครับ

1. ถ้า nut สูงไปเล่นแล้วรู้สึกว่าสายค่อนข้างแข็งผมก็ลองเอา capo คาดที่เฟร็ตแรกดูว่าคาดแล้วสายมันนิ่มขึ้นหรือเปล่า ถ้านิ่มขึ้นก็แปลว่าร่องนัตมันสูงเกินไป

2. ถ้าเวลาเล่นแล้วมีเสียงที่ไม่ใด้รับเชิญแถมมาด้วยซึ่งน่าจะเกิดจากร่องนัทต่ำเกินไปผมก็ลองเอาเศษสายหนุนตรงร่องดูครับว่าหนุนแล้วหายหรือเปล่า ถ้าหายก็ต้องทำนัทใหม่ลูกเดียวครับ

ถ้าจะให้ชัวก็ต้องซื้อตัวนี้มาติดบ้านไว้ครับ

http://www.stewmac.com/shop/Nuts,_saddle...es#details

[Image: 20031lg.jpg]

ส่วนเรื่องการแนะนำช่างนั้นอย่าให้ผมตอบในกระทู้สาธารณะเลยครับ โทรฯมาคุยหรือ PM มาดีกว่าครับ
15-10-2010, 17:49
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอคำแนะนำเรื่อง ร้านที่รับแต่งนัทกีต้าร์ครับ - by pood - 15-10-2010, 17:49

Forum Jump: