Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำเรื่อง ร้านที่รับแต่งนัทกีต้าร์ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขอคำแนะนำเรื่อง ร้านที่รับแต่งนัทกีต้าร์ครับ
กีต้าร์แพงๆนั้นเขาใช้เครื่องมือพิเศษที่ออกแบบมาโดยเฉพาะตัดและเซาะร่อง nut ครับ ถ้าคุณใช้ Lowden หรือ Taylor series 9 แล้วยังคิดว่านัทจากโรงงานยังทำมาไม่ดีพอผมก้แนะนำให้ขายกีต้าร์ทิ้งแล้วหาซื้อตัวใหม่ที่คุณพอใจเสียงน่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดนะครับ

ผมยังไม่เข้าใจว่าปัญหาเสียงสั้นเกินไปและไม่ค่อยกังวาลมันเกี่ยวกับนัทตรงไหนครับ ถ้าจะทำให้ถูกต้องก็ลองสั่งเครื่องมือมาทำเองจากที่นี่ใด้ครับ

http://www.stewmac.com/nuts

ช่างทำกีต้าร์ในเมืองไทยหลายคนทีมีเครื่องมือของ Stewmac ครบชุดครับแต่คงไม่มีใครกล้ารับประกันว่าถ้าเปลี่ยนนัทเป็นกระดูกชั้นดีแล้วจะทำให้กีต้าร์เสียงยาวขึ้นอย่างที่คุณต้องการ

15-10-2010, 14:22
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอคำแนะนำเรื่อง ร้านที่รับแต่งนัทกีต้าร์ครับ - by pood - 15-10-2010, 14:22

Forum Jump: