Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ
เชียร์ Domino II ด้วยครับเพราะตัวเดียวจบ เนื้อเสียงดีกว่า Compact 60 มากมาย หิ้วไปไหนก็เสียบกีต้าร์ใด้สองตัวและไมค์อีกสองตัวพร้อมๆกัน (Compact 60 เสียบกีต้าร์สองตัวไม่ใด้นะครับเพราะ distort แน่นอน) ราคาก็ถูกกว่าและหิ้วง่ายกว่า Compact 60 สองตัว

ส่วนรุ่น Alpha นั้นตกรุ่นไปแล้วครับ Alpha Plus รุ่นใหม่ 50 watts เนื้อเสียงสู้ Compact 60 ไม่ใด้ครับ ถ้าจะซื้อก็ซื้อ Compact 60 ไปเลยดีกว่าเพราะแพงกว่าไม่เท่าไหร่

ส่วน Bose แท่งยาวๆนั้นคือรุ่น L1 ครับ เมืองนอกขายหกหมื่นกว่าแต่เมืองไทยขายแสนกว่า ตั้งราคาแบบนี้น่าจะกะขายหน่วยราชการมากกว่า ส่วนรุ่นเล็กที่ออกใหม่มาแข่งกับ Fishman Solo Amp คือ L1 Compact ราคาที่เมืองนอกก็เท่ากับ Fishman คือหนึ่งพันเหรียญแต่ราคาเมืองไทยแพงกว่า Fishman สองเท่า

ส่วน Yamaha StagePas นั้นรุ่น 500 แพงไปหน่อย รุ่น 300 ผมก็เห็นคนขายทิ้งกันหลายคนเพราะตอนไปซื้อก็คิดว่าเสียงดีแต่พอฟังไปนานๆแล้วก็ล้าหูเพราะเสียงแข็ง

Roland AC-60,90 นั้นก็เสียงนุ่มนวลดีเหมือนกันครับแต่ผมว่า generation ใหม่เสียงดีกว่าแม้แต่เจ้าตัวเล็กคือ AC-33 ย้งเสียงเลอเลิศแต่เบาไปหน่อย ถ้าสนใจ Roland ต้องไปลอง BA330 ที่เพิ่งออกครับ ตัวนี้หิ้วง่ายกว่า Stagepas เพราะมีชิ้นเดียว กี่วัตต์เขาไม่บอกแต่บอกว่าดังใด้ถึง 109 dB เสียงนุ่นนวลหายห่วงครับ ราคาก็ไกล้เคียงกับ StagePas 300

[Image: image_04_l.jpg]
(This post was last modified: 21-07-2010, 00:12 by pood.)
20-07-2010, 23:58
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ช่วยเลือก Acoustic Amp. ให้หน่อยครับ - by pood - 20-07-2010, 23:58

Forum Jump: