Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Batson guitar - ShorTail tailpiece
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: Batson guitar - ShorTail tailpiece
คุณ Gman ให้มุมมองที่มีเหตุผลดีมากครับ ถ้าเป็นการ bend สายนี่สายยิ่งยาวยิ่ง bend ง่ายขึ้นแน่นอนแต่ก็ต้องดันยาวขึ้นด้วยนะครับ

ที่ผมเตือนไม่ให้คิดมากกับความเห็นต่างๆใน internet นั้นเพราะมันเป็นแหล่งข้อมูลที่ใครจะเขียนความเห็นของตัวเองลงไปก็ได้โดยไม่จำเป็นต้องหาข้อมูลอ้างอิงเหมือนกับการเขียนตำราหรือเอกสารด้านวิชาการ ผมลองกลับไปอ่าน article ที่คุณ gong_bee_gees อ้างถึงก็ไม่เห็นว่านาย Cory พูดเรื่องการ bend สายนะครับ

เรื่องระดับการศึกษาของสองพี่น้องนี้ผมไม่คิดว่าเขาเป็นวิศวกรนะครับเพราะก่อนหน้าจะมาผลิตกีต้าร์ในปี 1996 ทั้งสองคนมีอาชีพคนงานในโรงงานทำเฟอร์นิเจอร์และเขาก็กล่าวเพียงว่าตอนเรียนในวิทยาลัยเขาชอบวิชา physics มากแต่ถ้าเรียนจบระดับปริญญาตรีขึ้นไปในด้านวิศวกรรมก็คงไม่ไปทำงานใช้แรงงานหรอกครับ

http://www.guitarbench.com/2009/09/16/ba...interview/

ผมไม่ใด้บอกว่าคนที่ไม่ใช่วิศวกรแล้วจะทำกีต้าร์ไม่เป็นนะครับ พวกวิศวกรยิ่งเรียนมามากอย่างผมก็ยิ่งเจียมตัวว่าเรารู้น้อยมาก ผมเคยออกแบบสะพานแขวนแต่ผมคำนวนว่าสายกีต้าร์มีความตึงเท่าไหร่ไม่ถูกหรอกครับถ้าไม่แอบไปลอกสูตรของชาวบ้านมาใช้ การทำกีต้าร์ให้เสียงดีนั้นเป็นเรื่องของ feel ล้วนๆโดยยึดหลัก physics อย่างหลวมๆเพราะไม่แต่ละชิ้นนั้นมีคุณสมบัติต่างกันทุกชิ้น ช่างทำกีต้าร์ที่ประสพความสำเร็จส่วนมากก็เป็นช่างทำเฟอร์นิเจอร์มาก่อนอย่าง C.F. Martin ไงครับ พวกวิศวกรนั้นถ้าจะดันทุรังมาทำกีต้าร์ก็จะไม่ใช้ไม้ทำครับเพราะมันไม่มีคุณสมบัติที่แน่นอนพอจะเอามาคำนวณใด้ ตัวอย่างของวิศวกรที่ทำกีต้าร์ขายก็มี Charles Kaman (Ovation) และ Dr. John Decker Jr. (Rainsong) เป็นต้นครับ
18-07-2010, 23:47
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Batson guitar - ShorTail tailpiece - by pood - 18-07-2010, 23:47

Forum Jump: