Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีคำถามครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: มีคำถามครับ
เรื่องของกีต้าร์เสียงดีเสียงไม่ดี เสียงเหมือนกันหรือไม่เหมือน เป็นเรื่องที่เถียงกันไม่รู้จบครับเพราะ "หู" แต่ละคนมันไม่เหมือนกัน ประสพการณ์ก็ไม่เหมือนกัน ถ้าใครคิดว่าการฟังอย่างเดียวจะสามารกแยกแยะใด้ผมรับรองว่าหน้าแตกแน่นอนครับ ผมจะเล่าให้ฟังสามเรื่องแล้วกัน

เรื่องแรกเป็นเรื่องของคนในบ้านนี้แหละ เขาลองเอา Martin HD-28V มาเทียบเสียงกันโดยผูกตาคนเล่นไม่ให้รู้ว่าตัวไหนเป็นตัวไหน ปรากฏว่าคนเล่นยังจำเสียงกีต้าร์ตัวเองไม่ใด้และพอหยิบกีต้าร์ตัวเดียวกันให้เล่นสองครั้งยังบอกว่าเสียงไม่เหมือนกันอีก

เรื่องที่สองเป็นเรื่องของฝรั่ง บริษัท Takamine เคยท้าเซียนกีต้าร์โปร่งระดับปรมาจารย์ของอเมริกา 37 คนให้มานั่งฟังเสียงกีต้าร์โดยทางโรงงานผลิตกีต้าร์รุ่นเดียวกันออกมารุ่นละสามตัว ตัวหนึ่งเป็น all solid อีกตัวเป็น laminated back/side และตัวที่สามเป็น laminated side ปรากฏว่าบรรดาเซียนทายผิดหมดทุกคนเลย

เรื่องสุดท้ายว่าจะเล่าเรื่อง "Battlr of Yamahas" แต่คิดแล้วอย่าเล่าดีกว่า ลองเล่าเรื่องนี้แทนแล้วกัน

ตอนผมอัดเสียงกีต้าร์เป็นตัวอย่างเพื่อขายในงานเปิดบ้านโดยมีนายหนึ่งเป็นคนเล่นนั้น ตอนอัดเสียง K. Yairi CE-2 ครั้งแรกผมลืมปิดแอร์ก็เลยลองอัดใหม่ ปรากฏว่าเสียงกีต้าร์ตอนปิดแอร์เปลี่ยนไปอย่างชัดเจนเลยครับโดยมีเสียง harmonic ของสายล่างๆเพิ่มขึ้น ตัวนี้เป็นอยู่ตัวเดียวครับ

การผลิตกีต้าร์สมัยนี้ในโรงงานใหญ่ๆเขาใช้เครื่องจักรช่วยกันทั้งนั้นแหละครับเพราะเขาไม่ต้องการให้เกิด human errors โรงงานที่ยังผลิตด้วยมือก็คือพวกที่ยอดขายไม่สูงพอที่จะเอาสตางค์ไปซื้อ CNC machines มาใช้ ตราบใดที่คนยังเป็นคนอยู่ก็คงไม่สามารถผลิตกีต้าร์โปร่งสองตัวให้เสียงเหมือนกันใด้แม้จะใช้วัสดุที่มีคุณสมบัติเหมือนกันเป๊ะ ที่เราฟังไม่ออกว่าเสียงมันต่างกันก็เพราะหูของเรามันไม่ดีพอแต่ถ้าเอาเครื่องมือมาวัดผมรับรองว่าแตกต่างกันแน่นอนครับ ถ้าอยากให้อธิบายตามหลักวิทยาศาสตร์ก็แจ้งมาแล้วกันนะครับ
24-01-2010, 03:05
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: มีคำถามครับ - by pood - 24-01-2010, 03:05

Forum Jump: