Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีคำถามครับ
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: มีคำถามครับ
คำถามแบบนี้ ใครตอบได้ก็นั่งเทียนแล้วครับ

ลองหากีตาร์Specตามที่อยากทราบ แล้วหา Soundclip ฟังดูน่าจะดีกว่า
แต่พอประมาณการได้คร่าวๆเท่านั้น
แม้ไม่ตรงนักแต่คงได้แนวเสียง

ผมพยายามกล่าวหลายครั้งมากใน Webboard นี้ ว่า...
มีปัจจัยหลายอย่างมากที่ทำให้เสียงกีตาร์แตกต่างกันออกไป
ลองคิดตามไปนะครับ...

ขนาดสายกีตาร์
ยี่ห้อสายกีตาร์
ความใหม่เก่าของสายกีตาร์
รูปทรงของกีตาร์
ขนาดและบริเวณที่วาง Soundhole
ไม้ที่ใช้ทำกีตาร์
อายุไม้เท่ากันหรือไม่
ไม้หน้า ข้าง หลัง เหมือนกันหรือไม่
ไม้หน้า ข้าง หลัง ตัดมาสภาพเดียวกันหรือไม่
ชนิดของ Nut
ความสูงของ Nut
ชนิดของ Saddle
ความสูงของ Saddle
ชนิดของ Bridge
ชนิดของ Fretboard
คุณภาพและขนาดของ Fret
สภาพห้องหรือบริเวณที่เล่นกีตาร์นั้นๆ
หรือแม้แต่สไตล์ของคนเล่น น้ำหนักมือของคนเล่น ก็ยังมีส่วนให้กีตาร์ตัวเดียวกันนั้นเสียงแตกต่างกันออกไป รวมถึงเทคนิคต่างๆในการเล่น
หรือใครจะเถียง...ผมจะได้หาท่านผู้ชำนาญการเล่นมาสาธิตให้ดูกันจะจะไปเลย

ทุกสิ่งที่ผมว่ามา ล้วนมีส่วนที่ทำให้เกิดเสียงเข้ารูหูเรา..ทั้งนั้น
และนั่นเป็นเพียงส่วนหนึ่งส่วนน้อยที่ผมนึกออกว่า มีอิทธิพลต่อการเกิดเสียง...

ถ้าผมแจงไปเช่นนี้แล้วท่านใด ไม่เข้าใจ กรุณาสอบถามช่างกีตาร์ที่ท่านคุ้นเคย หรือโทรถามรายละเอียดจากผมดีกว่าเพราะ แสดงให้เห็นภาพจริง จำลองเหตุการณ์จริงเท่านั้นจึงอาจจะยอมรับตามที่ผมกล่าวมาทั้งหมดครับ

ความคิดที่อยากรู้อยากเห็นของน้าก้อง ผมก็เคยคิดเล่นๆ แต่สำหรับ ผม เปลี่ยนความคิดไปบ้างเพราะเห็นสัจจธรรมตามที่กล่าวมาข้างต้น แต่ไม่ต้องหยุดคิดหรอกครับ เพราะการคิดนั้นมีแต่ประโยชน์ เกิดความคิดสร้างสรรค์
แต่เอาเข้าจริง....หาคำตอบได้ถูกต้องนั้น ยากส์มากส์...

ผมก็เฝ้ารอดูใครว่าจะเห็นต่างกับผมบ้างครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
23-01-2010, 14:16
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: มีคำถามครับ - by povation - 23-01-2010, 14:16

Forum Jump: