NimitGuitar webboard
Don Grosh USA - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Electric music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=17)
+--- Thread: Don Grosh USA (/showthread.php?tid=3062)

Pages: 1 2 3 4

RE: Don Grosh USA - yodchula - 16-12-2008

อยากจะแนะนำให้กล้าๆ บ้าๆซื้อ Custom Shop ของ Fender มาลองเล่นดูครับ
แล้วจะถอยหลังลำบากแล้วล่ะทีนี้ แฮ่ๆๆ

หรือจะไปลองระดับ Master Build มาเลยก็ดีนะ ฮุๆๆๆ

http://www.fender.com/customshop/aboutus/profiles.php
CoolCoolCoolCoolCoolCoolCoolCoolCoolCoolCoolCoolCoolCoolCoolCoolCool

RE: Don Grosh USA - love666 - 17-12-2008

ขอบคุณน้ากฤษณ์ น้าอ้วน น้ายอดจุ๊ฯ มากๆครับที่ให้ข้อมูล

ผมขออนุญาติถามต่อเพื่อเป็นความรู้ครับ

สมมุติถ้าผมซื้อกีต้าร์ไฟฟ้ามา 1 ตัว จะต้องมีอุปกรณ์อะไรที่จำเป็นเพิ่มเติมอีกมั้ยครับ

1.แอมป์
2.เอฟเฟก
3. ?
4. ?
...
...
...
?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

RE: Don Grosh USA - LittleNomad - 17-12-2008

มีกีต้าร์ไฟฟ้า... มีแอมป์...
ใจคอน้าฯ จะข้ามไปเอา fx. เลยหรือครับ...
...แล้วมันจะดังได้ไง?....ถ้าไม่มี cable!...

RE: Don Grosh USA - Paiman - 17-12-2008

(17-12-2008, 17:51)LittleNomad Wrote: มีกีต้าร์ไฟฟ้า... มีแอมป์...
ใจคอน้าฯ จะข้ามไปเอา fx. เลยหรือครับ...
...แล้วมันจะดังได้ไง?....ถ้าไม่มี cable!...

ผมนั่งนึกอยู่นาน ว่าจะตอบน้าโอ๋ว่าอะไร
เจอมุกนี้ ถึงกับอึ้งเลยครับ จริงด้วย

RE: Don Grosh USA - LittleNomad - 17-12-2008

(17-12-2008, 17:56)Paiman Wrote:
(17-12-2008, 17:51)LittleNomad Wrote: มีกีต้าร์ไฟฟ้า... มีแอมป์...

ผมนั่งนึกอยู่นาน ว่าจะตอบน้าโอ๋ว่าอะไร
เจอมุกนี้ ถึงกับอึ้งเลยครับ จริงด้วย

น้าไผ่ ครับ...แค่อึ้งนะไม่เท่าไรหรอก อย่า "เอ๋อฯ (ร่า)" บ่อย ๆ ก็แล้วกัน...

...พูดถึงเรื่องกีต้าร์ ที่มีภาคขยาย ไม่ว่าจะเป็น electric หรือ acoustic
เรามักขวนขวานหากีต้าร์ชั้นดี... ถึงกับบางทีทุ่มกันสุดตัว...
แต่ผมมักพบว่า... พอมาถึงเรื่อง amp. กลับไม่ค่อยยอมเสียสตางค์กันสักเท่าไรนัก?!?

...แน่นอน กีต้าร์ดี อย่างน้อยก็การันตีได้ระดับหนึ่งว่า เสียงมันควรจะดี...
แต่หากมีกีต้าร์ดี ทว่าแอมป์ไม่ดี ...เสียงจะออกมาดีหรือครับ?....

น้าโอ๋ ครับ... ผมว่าถ้าน้ากำลังเล่นไฟฟ้า อย่ามองข้ามเรื่องแอมป์...
และแอมป์ดี ก็ไม่จำเป็นต้องเป็นแอมป์หลอด
แต่แอมป์หลอดมันให้ความรู้สึกสะใจกว่า...

แล้วสาย cable นี่ก็ตัวสำคัญ...
เพราะมันคือ "ทางด่วน" สำหรับสัญญาณ...
บางยี่ห้อให้เสียงออกแหลม... บางยี่ห้อให้เสียงทู่... บางยี่ห้อให้เสียงทุ้ม... ฯลฯ ก็เลือกหาเอาตามรสนิยม...
Plug ก็มีส่วน ...หลายยี่ห้อ cable ดี... แต่ Plug เข้าไม่ค่อยแนบสนิทกับ Jack เลยมักเกิดเสียงขลุก ๆ ขลัก ๆ ก่อความรำคาญไม่น้อย...

RE: Don Grosh USA - Tai Labour - 18-12-2008

น้าโอ๋จะ 1.ซื้อมาเก็บ 2.ซื้อมาขาย 3.ซื้อมาโชว์ หรือ 4.ซื้อมาเล่นครับ?

ถ้าเป็น 3 อย่างแรกเป็นเหตุผลมันตายตัวครับ เลือกไม่ยาก(แต่อาจหายาก) ตามความชอบ ถ้าพร้อม?
แต่ถ้าเป็นอย่างหลัง จะมีปัจจัยอื่นๆ เพิ่มเติมมากมายเลยครับ Big Grin

RE: Don Grosh USA - SARUN - 18-12-2008

(18-12-2008, 08:54)Labour Wrote: น้าโอ๋จะ 1.ซื้อมาเก็บ 2.ซื้อมาขาย 3.ซื้อมาโชว์ หรือ 4.ซื้อมาเล่นครับ?
แต่ถ้าเป็นอย่างหลัง จะมีปัจจัยอื่นๆ เพิ่มเติมมากมายเลยครับ Big Grin

ต้องมี วง (BAND) ครับ!!!!!Big Grin

RE: Don Grosh USA - Tai Labour - 18-12-2008

(18-12-2008, 09:07)SARUN Wrote:
(18-12-2008, 08:54)Labour Wrote: น้าโอ๋จะ 1.ซื้อมาเก็บ 2.ซื้อมาขาย 3.ซื้อมาโชว์ หรือ 4.ซื้อมาเล่นครับ?

ต้องมี วง (BAND) ครับ!!!!!Big Grin

ชู่ววววว...จุ๊ส์ ๆ ๆ ...(ป้องปาก)จริงด้วย!!! ฮิ ฮิ Tongue

RE: Don Grosh USA - Paiman - 18-12-2008

น้าไผ่ ครับ...แค่อึ้งนะไม่เท่าไรหรอก อย่า "เอ๋อฯ (ร่า)" บ่อย ๆ ก็แล้วกัน...

แล้วสาย cable นี่ก็ตัวสำคัญ...
เพราะมันคือ "ทางด่วน" สำหรับสัญญาณ...
บางยี่ห้อให้เสียงออกแหลม... บางยี่ห้อให้เสียงทู่... บางยี่ห้อให้เสียงทุ้ม... ฯลฯ ก็เลือกหาเอาตามรสนิยม...
Plug ก็มีส่วน ...หลายยี่ห้อ cable ดี... แต่ Plug เข้าไม่ค่อยแนบสนิทกับ Jack เลยมักเกิดเสียงขลุก ๆ ขลัก ๆ ก่อความรำคาญไม่น้อย...
[/quote]

น้าอ้วนรบกวนแนะนำยี่ห้อ cable และ plug ด้วยครับ อยากรู้เหมือนกัน
ผม อ๋อร่า ครับ ไม่ใช่ เอ๋อร่า

RE: Don Grosh USA - LittleNomad - 18-12-2008

(18-12-2008, 10:05)Paiman Wrote: น้าอ้วนรบกวนแนะนำยี่ห้อ cable และ plug ด้วยครับ อยากรู้เหมือนกัน
ผม อ๋อร่า ครับ ไม่ใช่ เอ๋อร่า

สำหรับน้าไผ่
ถ้าจะให้ "เอ๋อร่า" เสียงดีสมบูรณ์แบบจนสามารถเป็น "อ๋อร่า" ได้...
ก็ต้องใช้ cable ยี่ห้อ Analysis Plus รุ่น Golden Oval

หากใช้ยี่ห้ออื่น หรือรุ่นอื่น... รับรองไม่มีทางเป็น "อ๋อร่า" แน่นอนครับ...
[Image: Golden-Guitar-1-Web.gif]