NimitGuitar webboard
กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ.. - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ.. (/showthread.php?tid=15721)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14

RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ.. - vornus - 06-05-2013

(06-05-2013, 16:32)วันละเป๊ก Wrote: [quote='vornus' pid='188148' dateline='1367830739']
ขอโทษทุกคนนะครับที่ป่วนกระทู้มาตั้งหลายวัน

ละขอบคุณน้าเรียวด้วยที่โทรมาคุยมาเคียร์

ผมขอจบ ยุติ เรื่องของผมเป็นอันเท่านี้นะครับ

จะไม่ขอเรียกร้อง รึ ขออะไรเพิ่มเติมอีก แค่โทรมาทุกอย่างก็ง่ายครับ

เอาเป็นว่าเข้าใจแล้วครับน้า เรียล ขอบคุณอีกครังครับ

VORNUS
[/quote

ขอโทษอีกทีครับที่ไม่เข้าใจกันและเป็นสื่อกลางระหว่างน้องวอนัสและอดีตGuitarmaniaไม่ดีเท่าไหร่ เลยอาจจะทำให้ไม่ได้เข้าใจมากขึ้น
หลังได้พูดคุยกันจริงจังเพื่อหาข้อสรุปคราวนี้ และสามารถจบลงด้วยดี
ต้องขอโทษอีกครั้งนะครับ ถ้ามีโอกาศแวะมากรุงเทพอยากเรียนเชิญมาพบปะสังสรรค์ร่วมเล่นร่วมดื่มกันได้นะครับถ้าไม่ติดอะไร

ขอบพระคุณน้าๆทุกคนที่ช่วยลุ้นนะครับ
ครับพี่ จบแบบผมแฮปปี้ครับ

RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ.. - kaka - 06-05-2013

ยินดีด้วยครับที่เรื่องจบลงด้วยดี

อย่างไรก็ดีกรณีซื้อขายที่เกิดปัญหาขึ้นสองกรณีล่าสุดมีข้อสังเกตให้เรียนรู้คือ

สองกรณีเริ่มต้นคล้ายๆกัน เป็นการซื้อขายนอกกระดานเวบบอร์ด และมีการซื้อขายเกิดขึ้น จนเสร็จสมอารมณ์หมายเรียบร้อยไปแล้วทั้งคู่ อยู่ๆวันดีมีบุคคลที่สามนำข้อมูล(ที่ไม่รู้ว่าจริงเท็จอย่างไร) ไปแจ้งผู้ซื้อ จึงเกิดความขุ่นข้องหมองใจแก่ผู้ซื้ออย่างรุนแรง จนถึงกับนำข้อมูลมาเปิดเผยบนเวบในรูปแบบและจุดหมายที่อาจจะต่างกัน แต่ทั้งสองกรณีมีการนำ ข้อความส่วนตัว ของคู่กรณีขึ้นมาเปิดเผยต่อสาธารณะทั้งคู่

สองกรณีมี response ข้อผู้ขายที่แตกต่างกันอย่างชัดเจน

กรณีแรก ผู้ขาย รีบควักเงินจ่ายคืนให้ผู้ซื้อจำนวนหนึ่งท่ามกลางเสียงชื่นชมและบางส่วนยังเห็นแย้งว่าไม่จำเป็นต้องคืน โดยทีผู้ขายไม่ได้โต้แย้งหรือหาข้อมูลใดๆมาหักล้างด้วยซ้ำ เคสแรก เรื่องจบลงภายในสองวันโดยผู้ซื้อเป็นคนขอปิดกระทู้เองหลังจากได้รับเงิน

กรณีที่สอง ผู้ขายไม่ตอบโต้ นิ่งเฉย มีการออกมาให้ข้อมูลแย้งบ้างแต่ไม่เป็นที่ชัดเจนและพอใจแก่ผู้ซื้อ ผลคือเรื่องดำเนินไปเป็นสัปดาห์และ เรื่องนี้ถูกเปิดประเด็นไปตามกระทู้ต่างๆถึงสี่กระทู้ในหน้าเวบบอร์ด เรื่องเกือบบานปลายไปกระทบผู้หวังดีคนที่สามที่สึ่ที่พยายามเข้ามาช่วยคลี่คลายไกล่เกลี่ย

ส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยกับการนำข้อมูลที่เป็นความลับ อย่างข้อความหลังไมค์ขึ้นมาเปิดเผย แต่กลับไม่เปิดเผยว่าใครคือบุคคลผู้หวังดีคนที่สามซึ่งเป็นคนให้ข้อมูล และข้อมูลที่เขานำมาบอกนั้น แท้จริงเป็นข้อมูลที่ถูกต้องหรือไม่ ได้รับการตรวจสอบจากเพื่อนสมาชิกอย่างครบถ้วนหรือไม่

แน่นอนการนำเรื่องลับหลังบ้านขึ้นมาตีแผ่ ย่อมต้องมีคนสนใจ ย่อมมีคนมุงคนเชียร์ทั้งที่เอาใจช่วยห่างๆหรือโพสให้ความเห็นเอนเอียงเข้าข้างฝ่ายที่ตนเห็นว่าถูกต้องเป็นธรรมดา เหมือนกับผัวเมียออกมายืนทะเลาะกันหน้าบ้าน แล้วก็มีคนมาคอยบอกว่าอย่าไปยุ่งเรื่องชาวบ้าน

RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ.. - vornus - 06-05-2013

(06-05-2013, 11:58)BENZ Wrote: จบเถอะ ดีกันเถอะ ยอมกันเถอะ

ขอบคุณครับ โพสนี้ทำให้ผมคิดได้ ขอบคุณจริงๆครับ

RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ.. - povation - 06-05-2013

(06-05-2013, 16:46)vornus Wrote:
(06-05-2013, 11:58)BENZ Wrote: จบเถอะ ดีกันเถอะ ยอมกันเถอะ

ขอบคุณครับ โพสนี้ทำให้ผมคิดได้ ขอบคุณจริงๆครับ

ให้เครดิตผมเถอะครับ. น้องเบนซ์ลอกการบ้านของผมครับ

(06-05-2013, 16:49)povation Wrote:
(06-05-2013, 16:46)vornus Wrote:

ให้เครดิตผมเถอะครับ. น้องเบนซ์ลอกการบ้านของผมครับ

อ้าวเหรอครับ ไม่ทันอ่าน

ขอบคุณครับ น้า ป๋อ

(06-05-2013, 16:49)povation Wrote:

อ้าวเหรอครับ ไม่ทันอ่าน

ขอบคุณครับ น้า ป๋อ

RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ.. - Katayoot - 06-05-2013

ว่าแล้วววว คนนี้นี่เอง ออกมาตอนจบ

อ้าวววว เคลียร์กันแล้วเหรอ ขอโทษครับ Tongue

RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ.. - lekleklek - 06-05-2013

ยินดีด้วยครับทั้งฝ่ายผู้ซื้อและผู้ขาย อยากให้จบลงด้วยดีครับ ส่วน Guitarmania เรามีเรื่องต้องเคลียร์กันครับ (555 เปิดประเด็นเพิ่ม)

RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ.. - วันละเป๊ก - 06-05-2013

(06-05-2013, 16:52)lekleklek Wrote: ยินดีด้วยครับทั้งฝ่ายผู้ซื้อและผู้ขาย อยากให้จบลงด้วยดีครับ ส่วน Guitarmania เรามีเรื่องต้องเคลียร์กันครับ (555 เปิดประเด็นเพิ่ม)

เค้าปิดหนีหนี้ไปตั้งนานแล้ว เลือกมาว่าจะเคลียร์กับ Cin Guitars หรือ RPM Tongue

RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ.. - lekleklek - 06-05-2013

(06-05-2013, 16:55)วันละเป๊ก Wrote: เค้าปิดหนีหนี้ไปตั้งนานแล้ว เลือกมาว่าจะเคลียร์กับ Cin Guitars หรือ RPM Tongue

ขอเคลียร์กับทาง RPM เร็วๆนี้ก่อน ส่วน Cin Guitars ไว้ไปเคลียร์พร้อมพวกน้า Karn

RE: กีต้าร์ราคาสมเหตุสมผล.. เลือกซื้อจากที่ไหน.. และเพราะอะไรครับ.. - piggyprince - 06-05-2013

ขอบคุณทุกๆท่านครับ ผมเชื่อว่าทุกท่านหวังดี
และขอบคุณVornusที่ในท้ายที่สุดเข้าใจและจบด้วยดีครับ
ว่างๆมากรุงเทพฯอย่าลืมบอก เดี๋ยวพวกพี่เป็นเจ้ามือเองครับ Smile
ชีวิตมันแสนจะสั้นครับ รักๆกันไว้แล้วเดินไปข้างหน้า
ผมยังคิดเสมอว่าพวกเรามาได้เจอะเจอกันเพราะเรารักกีต้าร์และเสียงดนตรีครับ Smile