NimitGuitar webboard
...กีตาร์ที่เสียงดี...ฟังอย่างไร - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ...กีตาร์ที่เสียงดี...ฟังอย่างไร (/showthread.php?tid=757)

Pages: 1 2 3

RE: ...กีตาร์ที่เสียงดี...ฟังอย่างไร - boobyblue - 15-12-2007

น้ายอดฯว่าไงผมก็ว่างั้น!!

RE: ...กีตาร์ที่เสียงดี...ฟังอย่างไร - edo - 15-12-2007

Big GrinBig GrinBig Grin;ว่าตามกันค้าบผม....TongueTongue

RE: ...กีตาร์ที่เสียงดี...ฟังอย่างไร - boobyblue - 15-12-2007

หูเบาแล้วหมอ!!

RE: ...กีตาร์ที่เสียงดี...ฟังอย่างไร - edo - 15-12-2007

boobyblue Wrote:หูเบาแล้วหมอ!!

....พอหูเบาแล้ว.....ก็จะตามมาด้วย...ตัวเบาหวิวครับน้าบู..อิอิ..

RE: ...กีตาร์ที่เสียงดี...ฟังอย่างไร - boobyblue - 16-12-2007

ใจสั่นด้วยรึเปล่าครับ.....เอายาดมด้วยมั้ย?
มีวิธีแก้ครับ....
ฝึกนั่งสมาธิให้จิตแกร่งกล้า
ใจจะได้ไม่วอกแวก....เท่านั้นก็สิ้นอุปทาน
สาธุ................

RE: ...กีตาร์ที่เสียงดี...ฟังอย่างไร - Katayoot - 17-12-2007

yodchula Wrote:อ้อ อีกข้อสำคัญมากๆ อย่าเชื่อคนง่าย ฮ่าๆๆๆ
เดี่ยวจะชอบเพราะเค๊าบอกว่าดีครับ Tongue

แต่ผมเชื่อคนง่ายนะ ฮ่าๆๆ

งั้น... ผมไม่เชื่อน้ายอดจุ๊ฯ ดีกว่า... เหอ ๆ ๆ

ผมเคยเจอมากับตัวเองเลยครับ ไปลองเรื่อย ๆ อย่าตั้งความหวังว่ายี่ห้อไหนเสียงเป็นไง

ถ้าเจอแล้วมันจะ click เลยครับ คือดีดไปยิ้มไป ไม่เกิน 5 วินาที ใจเราจะไปคิดเรื่องหาเงินซื้อตัวนี้ทันที... นั่นหล่ะ เสร็จมัน.... ฮึ ๆ ๆ

RE: ...กีตาร์ที่เสียงดี...ฟังอย่างไร - san - 17-12-2007

กีต้าร์เสียงดี ต้องใช้หู ฟังเสียงครับ

ใช้แขน ใช้ขา ฟังไม่รู้เรื่องหรอกครับ อิอิ

จริงๆ แล้ว ในความคิดของผม กีต้าร์ที่เสียงดี

คือกีต้าร์ที่ตอบสนอง ความสุข ให้กับใจของเราที่สุดครับ

เพราะถึงแม้กีต้าร์ที่มีคุณภาพเสียงที่ดีกว่า จากการลอง การวิจารณ์ หรือการวิจัย

แต่ถ้าคุณไม่ชอบเสียงของมัน ก็ไม่มีประโยชน์สำหรับตัวคุณ

เพราะมันไม่สามารถตอบสนอง ความสุขใจ ในการเล่นกีต้าร์อย่างแท้จริงครับ

ผมฟังด้วยหู สัมผัสด้วยใจครับ

RE: ...กีตาร์ที่เสียงดี...ฟังอย่างไร - Guitar G I G -G O K - 17-12-2007

ของผม เวลาลอง ตีคอร์ด

จะลองเพลง Taquila sunrise ของ อีเกิลส์ ครับ

ถ้าเสียงที่นิ้ว ชี้ กด สาย 4 ออกมาชัด ก็จะคิดว่า เสียงกีต้าร์ตัวนั้นดีครับ เพราะ เสียงจะไม่ตีกัน

คิดว่า พี่ๆ คง งง นิดหน่อยนะครับ ผมตอบเอง ยังงงเอง นิดๆ

ขอโทษคับ

RE: ...กีตาร์ที่เสียงดี...ฟังอย่างไร - .::.pOoH.::. - 17-12-2007

ผมมีโอกาสได้อ่านหนังสือ acoustic guitar บ้างแต่ก็ไม่มากครับน้าหมอฯ พอดีอาศัยไปขโมยอ่านตามร้านหนังสือใหญ่ๆ ส่วนใหญ่เป็นการเขียนให้ความรู้และพยายามบอกลักษณะเด่นของ acoustic guitar หลายๆแบบ

คราวนี้พอมาได้ลองไปเรื่อยๆเลยเหมือนกับที่น้ายอดจุรีบอกครับ จะค่อยๆพบความชอบของตนเอง ซึ่งรสนิยมของเสียงและสรีระของกีตาร์ก็มักจะเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ แต่ผู้เล่นก็จะเข้าใจตนเองมากขึ้นเช่นกัน ว่าอะไรที่เป็นพื้นรสนิยมของเรา ไม่ใช่ชอบตามที่คนอื่นบอก เพราะนั่นเป็นเพียง guideline เท่านั้นเองครับ

สรุปคือต้องเสียงตังค์ไปเรื่อยๆครับ เหมือนตะลุยกินยังไงยังงั้น
เช่น มีรสนิยมชอบของหวาน แต่ของบางอย่างหวานมันก็ไม่อร่อย

Smile Smile Smile

RE: ...กีตาร์ที่เสียงดี...ฟังอย่างไร - SARUN - 18-12-2007

Katayoot Wrote:ผมเคยเจอมากับตัวเองเลยครับ ไปลองเรื่อย ๆ อย่าตั้งความหวังว่ายี่ห้อไหนเสียงเป็นไง

ถ้าเจอแล้วมันจะ click เลยครับ
แล้ว click ไปกี่ ร้อย ตัวแล้วครับ Tongue