Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
...กีตาร์ที่เสียงดี...ฟังอย่างไร
Author Message
edo Offline
Senior member

Likes Given: 0
Toungue  ...กีตาร์ที่เสียงดี...ฟังอย่างไร
...อยากรู้ว่าเวลาที่น้าๆพิจารณาเสียงของกีตาร์เนี่ย
...ต้องพิจารณาจุดไหนบ้าง....และแบบไหนคือดี..แบบไหนคือด้อย...
.ก่อนที่จะสรุปว่า ตัวนี้เสียงดีมากๆ
...ตัวนี้เสียงดีพอใช้...ตัวนี้อย่าซื้อเด็ดขาด......TongueTongue
..แยกเป็นแบบนี้ละกันครับ...เอาเฉพาะเรื่องเสียงนะครับ

...1. กีตาร์ที่เหมาะกับการตีคอร์ด
...2. กีตาร์ที่เหมาะสำหรับการเล่น Finger picking

.....ผมจะได้มี Point เวลาไปลองกีตาร์ครับ55....Big GrinBig Grin
นักดนตรี...อุปกรณ์ยอดเยี่ยม...
14-12-2007, 23:29
Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

RE: ...กีตาร์ที่เสียงดี...ฟังอย่างไร
เรื่องนี้พูดยากเย็นนะ รสนิยมจะเป็นตัวชี้เองว่าแบบไหนดีหรือไม่ดี
แล้วไอ้รสนิยมเนี่ยะ ก็เกิดจากประสบการณ์

หมอ edo ลองไปเรื่อยๆเถอะ แล้วจงเชื่อรสนิยมตัวเอง อันไหนมันดี
ก็แปลว่าตรงรสนิยมไงอุๆๆๆๆ อีกอย่าง รสนิยมน่ะ ไม่ได้แน่นอนเสมอไปนะ
มันเปลี่ยนกันได้ครับ

สมัยก่อนผมชอบเสียงกีต้ารืทึบๆแบบสายเก่าๆ
เพราะสมัยก่อนกว่าจะเปลี่ยนสายกีต้าร์ทีก็รอกันจนขาดไปข้างนึง
แล้วไม่มีสายเคลือบยืดอายุการใช้งานด้วย
ตอนเปลี่ยนสายใหม่ๆ จะเกลียดมากเพราะเสียงมันจะแหลมๆ
ต้องรอกันเป็นอาทิตย์กว่ามันจะกลับมาทึบๆเหมือนเดิม

นี่ก็เป็นตัวอย่างประสบการณ์ของผม
เดี๋ยวนี้ผมชอบเสียงกีต้าร์จากสายใหม่ๆแล้ว มันเปลี่ยนไปตามประสบการณ์

ลองเล่น ลองฟังเยอะๆ แล้วต้องคอยสังเกตุครับ
ว่ากีต้าร์แต่ละทรง แต่ละยี่ห้อ มีเอกลักษณ์แบบไหนบ้าง
ค่อยๆเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ รสนิยมของหมอ edo ก็จะค่อยๆชัดขึ้นครับ
เหมือนต้องลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆก่อนล่ะ กว่าจะรู้ก็แก่แล้วทั้งนั้น ฮ่าๆๆๆ Tongue

ปล.ผมยังไม่รู้รสนิยมตัวเองนะ เพราะยังไม่แก่ Tongue Tongue Tongue
[Image: myworkspace.jpg]
15-12-2007, 00:23
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: ...กีตาร์ที่เสียงดี...ฟังอย่างไร
น้ายอดจุฬาว่าไงผมก็ว่างั้น....
ผมมาอ่านอยู่หลายเทียวว่าจะตอบอย่างน้ายอดฯนั่นแหละ
แต่เกรงว่าจะไม่ใช่คำตอบที่หมอต้องการผมก็เลยเบรก!!
ทว่ามาบัดเดี๋ยวนี้...จึงมาสนับสนุน.......
15-12-2007, 00:44
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
เสียงดี.. ก็.. เสียงที่เราชอบไงครับ.. Big Grin (เพราะรสนิยมการฟังคนเราต่างกัน..)
15-12-2007, 09:38
Website Find Like Post Reply
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

ส่วนตัวผมจะชอบกีต้าร์ที่ใช้ stum จะต้องเป็นกีต้าร์ที่เสียงออกมาไม่ตีกัน เสียงต้องกลมกลืน และเบสต้องเยอะ เช่นกีต้าร์ martin ส่วนตัวผมชอบ martin มากเลยนะครับ
ส่วนที่จะเล่นแนว pick ผมชอบเสียงพุ่งๆ เบสออกเป็นลูกๆ ให้เสียงหวานๆ ซึ่งผมยังไม่เจอเนื้อคู่ครับ คาดว่าเร็วๆนี้คงจะสมหวัง
กีต้าร์แต่ละตัวมันขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวของเราครับคุณหมอเอ็ด เสียงที่ได้ยินอาจถูกใจเราแต่ไม่ถูกใจคนอื่น เสียงถูกใจคนอื่นแต่ไม่ถูกใจเรา หรือเราถูกใจเหมือนคนอื่น อันนี้แล้วแต่ความชอบในสไตล์ของแต่ละคนครับ
ป.ล. อยากจะมีกีต้าร์ที่เล่นแบบ stum และ pick อย่างละ 2 ตัวครับ
15-12-2007, 09:50
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
พยายามหากีตาร์อย่างหมอเอ๊ดว่าเหมือนกันครับ ตอนนี้เจอแล้วครับยังพอใจกับเสียงแบบนี้มาก ครับ ตะก่อนไม่ชอบเสียงมาร์ตินครับ เพราะว่ามันไม่กรุ๊งกริ๊ง แต่มันเหมาะกับการตีคอร์ดมากกว่าครับ เสียงกลมกลืนครับ แล้วก็ไปลองเล่นกีตาร์ยี่ห้ออื่น ๆ หลายยี่ห้อ ยังไม่พบว่าชอบว่าที่มีอยู่ครับ อันนี้แหละครับกีตาร์เสียงดีของผมครับ
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
15-12-2007, 10:16
edo Offline

...ขอบคุณมากๆครับ
..อย่างเรื่อง Sustain ของเสียง
..หรือเรื่อง Balance ของเสียง.....ความสามารถในการแยก Note .....
....นอกจากประสบการณ์แล้ว....มีหลักการหรือวิธีใดๆที่ใช้พิจารณามั้ยครับ..55....จอมหลักการ..อีกละ
นักดนตรี...อุปกรณ์ยอดเยี่ยม...
15-12-2007, 15:24
manoch Offline

ตีคอร์ดชอบ huss &daltonครับ
ส่วนfingerstyleชอบ lowden cedar topครับ
15-12-2007, 19:16
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ดังนั้นมันก็เลยต้องหากันไปเรื่อยๆ สำหรับกีต้าร์เสียงดี
อย่างที่น้ายอดจุฬาบอกไว้ มันอยู่ที่รสนิยมจริงๆเลยครับ
บางคนบอกตัวนี้สุดยอด พอคนอื่นมาลองก็บอกว่าซื้อมาได้งัยกีต้าร์แบบนี้
ดังนั้นก็ต้องลองไปเรื่อยๆ แล้วก็ใช้ตังค์ไปเรื่อยๆ มันก็จะมีความสุขเอง
เพราะความสุขเกิดจากการเสาะแสวงหา
ไม่งั้นกระทู้ซื้อขายกีต้าร์คงไม่มียอดผู้เข้าชมและขอจองกันเบียดเสียดยัดเยียดกันขนาดนี้
15-12-2007, 20:30
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

อ้อ อีกข้อสำคัญมากๆ อย่าเชื่อคนง่าย ฮ่าๆๆๆ
เดี่ยวจะชอบเพราะเค๊าบอกว่าดีครับ Tongue

แต่ผมเชื่อคนง่ายนะ ฮ่าๆๆ
[Image: myworkspace.jpg]
15-12-2007, 22:43

Forum Jump: