NimitGuitar webboard
ผมเจ็บมาเยะ ครับ สู้นะครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ผมเจ็บมาเยะ ครับ สู้นะครับ (/showthread.php?tid=2875)

Pages: 1 2 3

RE: ผมเจ็บมาเยะ ครับ สู้นะครับ - SARUN - 12-11-2008

(12-11-2008, 14:30)Maow Wrote: สรุปคืออยากให้ใช้ภาษาให้ถูกต้อง

ยกตัวอย่าง

"อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมมมมม! ."

ถือเป็นการใช้ภาษาให้ถูกต้อง ไหมครับ อาจารย์?Big Grin

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมมมมม! ฟริ้วววววว.....

RE: ผมเจ็บมาเยะ ครับ สู้นะครับ - pango - 12-11-2008

อ่านกระทู้ตอนแรก............ตกใจ

คิดว่าโดนใคร หักอก... ถูกขโมยกีต้าร์

มอไซค์หาย...เลยเถิดไปถึงโดนกระทำชำเรารึเปล่า??

ร้อนใจรีบเปิดอ่านด้านใน

โ ล่ ง ใ จ...............ไม่ได้เป็นอะไรมาก

อ่านกระทู้คุณ

ป้านึกถึงโฆษณา...ที่มีเด็กผู้หญิงดุน้องชาย......ว่า

"บอกกี่ครั้งแล้ว...ว่าอย่าพูดไทยแบบนี้ เดี๋ยวมันจะ....เลอะ...เทะ "

ยินดีรู้จักค่ะ...พ่อหล่อล่ำ...แห่งเขาเขียว

RE: ผมเจ็บมาเยะ ครับ สู้นะครับ - โฟล์คน้อย - 12-11-2008

(12-11-2008, 15:06)SARUN Wrote:
(12-11-2008, 14:30)Maow Wrote: สรุปคืออยากให้ใช้ภาษาให้ถูกต้อง

ยกตัวอย่าง

"อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมมมมม! ."

ถือเป็นการใช้ภาษาให้ถูกต้อง ไหมครับ อาจารย์?Big Grin

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมมมมม! ฟริ้วววววว.....

เอาเชียวนะ.. น้าซารัน..

โยนเผือกร้อนให้ผมอีกแล้ว..

เดี๋ยวผมก็ถูกอาจารย์ทำโทษแน่ ๆเลย..
ดีไม่ดี.. เดี๋ยวน้าป๋อ กับเดอะร๊อค.. ตามมาซ้ำอีก..

ไม่สงสารหนุ่มน้อยตาดำ ๆบ้างหรือครับ..

(ผมใช้ภาษาที่สุภาพแล้วนะ..)

อิอิ... เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม!
(แต่คำนี้.. อดใจไม่ไหวจริง ๆ)Big Grin

RE: ผมเจ็บมาเยะ ครับ สู้นะครับ - pop_250823 - 12-11-2008

อ่านกระทู้ ทีแรกผมนึกถึงโฆษณา ที่สมจิตร จงจอหอ แกพูดครับ ผมเจ็บมาเยอะเจอมาเยอะอยากให้ทุกคนสู้ สู้แบบผม (พอจำได้ไหมฮะ)Wink

RE: ผมเจ็บมาเยะ ครับ สู้นะครับ - Maow - 12-11-2008

(12-11-2008, 15:06)SARUN Wrote:

ยกตัวอย่าง

สำหรับคำๆ นี้ขอยกผลประโยชน์ให้กับผู้ที่น่าจะเป็นคนบัญญัติขึ้นมา ถ้าจำไม่ผิดขอยกให้น้าโฟล์คน้อยก็แล้วกัน ขอวินิจฉัยว่าไม่เข้าข่ายความผิดถึงขึ้นร้ายแรงจนถึงต้องส่งฟ้อง..... เพราะมีการใช้กันอย่างแพร่หลาย ขอถือว่าเป็นภาษาถิ่นก็แล้วกัน (ถิ่นนิมิตรกีต้าร์)

RE: ผมเจ็บมาเยะ ครับ สู้นะครับ - povation - 12-11-2008

(12-11-2008, 16:24)ยอดเยี่ยม69 Wrote: ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญทางภาษา ไม่ใช่อาจารย์ แล้วก็ไม่ใช่ บก.หนังสือปกขาวแบบน้าโฟล์คครับ Tongue
แต่ทำงานกับตัวหนังสือทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษมาสิบกว่าปี ก็ยังพลาดเลย
ต้องเดินไปถามเพื่อนที่นั่งข้างๆบ้าง หรือตรวจสอบตัวสะกดจาก Internet ก่อนเขียนทุกครั้งที่ไม่แน่ใจ

เพื่อนๆวัยรุ่นของผมใน hi5 ใช้ภาษาไทยได้แย่มาก เม้นท์ มาแต่และทีแปลแทบจะไม่ออก Big Grin

ถ้ามันไม่แย่สุดๆ ก็จะไม่แย้ง อย่างกรณีของน้า Kakki นี่มันคาใจมานานในเรื่องการจัดระเบียบความคิดก่อนเขียน
จากนั้นก็เป็นเรื่องของตัวสะกด อย่างไรก็ตาม..ลองใช้วิธีเช็กตัวสะกดจากทาง Internet ก่อนเขียนก็น่าจะดี Cool

ใช้คำว่า Check ที่แปลว่า ตรวจสอบ ไปเลยดีกว่าครับ
มิเช่นนั้นน่าจะใช้คำว่า เช็ค
หรือเป็นเพราะน้ายอดแยง08คุ้นกับการใช้คำว่า เซ็กส์ ซะเคยตัว
น้า Kakki ครับ บ้านเต่ายินดีต้อนรับเสมอ แต่อาจผิดหวังเพราะไม่ได้มีกีตาร์เทพๆอะไรทำนองนั้นเลย
กีตาร์ระดับล่างๆผมก็มีเยอะแต่ไม่ได้หยิบเอาออกมาให้ดูหรือลองเล่นกันครับ
กลัวพวกเราจะเสียเวลาที่มีค่าไปเปล่าๆ
อยากรู้ต้องมาเดินเผชิญสืบ (ภาษากฎหมายคือมาเดินดูให้รู้แจ้งเห็นจริง)

RE: ผมเจ็บมาเยะ ครับ สู้นะครับ - povation - 12-11-2008

ผมคิดว่าการศึกษาภาษาไทยนี่น่าจะสนุกดีครับ เพราะใช้ในชีวิตประจำวัน

RE: ผมเจ็บมาเยะ ครับ สู้นะครับ - ลูกแกะ - 12-11-2008

ตอนแรก ผมก็ว่าจะพิมพ์ถูกพิมพ์ผิด บ้าง
เผื่อผู้ใหญ่ในเวปจะเอ็นดู
แต่ตอนนี้เปลี่ยนใจแล้วครับ
แม๊ะๆๆๆๆๆๆๆๆ

RE: ผมเจ็บมาเยะ ครับ สู้นะครับ - โฟล์คน้อย - 13-11-2008

(12-11-2008, 16:56)Maow Wrote:

ยกตัวอย่าง

สำหรับคำๆ นี้ขอยกผลประโยชน์ให้กับผู้ที่น่าจะเป็นคนบัญญัติขึ้นมา ถ้าจำไม่ผิดขอยกให้น้าโฟล์คน้อยก็แล้วกัน ขอวินิจฉัยว่าไม่เข้าข่ายความผิดถึงขึ้นร้ายแรงจนถึงต้องส่งฟ้อง..... เพราะมีการใช้กันอย่างแพร่หลาย ขอถือว่าเป็นภาษาถิ่นก็แล้วกัน (ถิ่นนิมิตรกีต้าร์)

น้าหม่าว.. น่ารักจัง..

จะกี่ปี กี่วัน กี่เดือน.. ก็ไม่เคยแกล้งผมเลย..
ไม่เหมือนคนอื่น ๆ..

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม!
(ตกลงว่ายกประโยชน์ให้จำเลยนะครับ.. อิอิ)

RE: ผมเจ็บมาเยะ ครับ สู้นะครับ - kakki - 18-11-2008

ขอโทษครับ น้าน้าทุกท่านครับ ที่ใช้ภาษาไทยไม่ดีครับ ก็คงจะไม่รีบพิมย์อีกแล้วครับ ขอโทษจริงจริง ยอมรับผิด ด่าใด้เลยครับ คงยกโทษให้นะครับ