NimitGuitar webboard
ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์ (/showthread.php?tid=2510)

Pages: 1 2 3

RE: ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์ - LittleNomad - 18-09-2008

เรื่องของน้า pood เป็นอุทาหรณ์อย่างดียิ่ง ต่อคำจำกัดความว่า "มิตร-สหาย"
เพราะใช่หรือไม่ว่า บ่อยครั้ง คนที่ "หักหลัง" เรา มักเป็นคนที่เรียกตนเองว่า "เพื่อน"...

สำหรับความเห็นของผม
...เมื่อเรายื่นไมตรีความเป็น "มิตร-สหาย" แล้ว
หากไมตรีนั้น มันไร้ค่า - - ก็ใยจะไปถนอมน้ำใจอะไรอะไรกันอีกต่อไปเล่า!...

ไม่ทำ...ก็คืนมัดจำมา
ไม่คืน...ก็เผาร้านแม่ง...

RE: ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์ - Paiman - 18-09-2008

ผมว่า
ขนาดน้า pood รู้จักกันมานมนานและยังแนะนำเพื่อนๆให้ไปทำกีต้าร์
โดยมิได้คิดอะไรตอบแทน เขายังทำกับน้า pood ได้

สำหรับผม ถ้าน้าพอบอกหรือใบ้ได้ว่าช่างคนไหน ผมจะไม่มีวันเอากีต้าร์
ไปทำกับเขาเลยครับ ขนาดเพื่อนยังทำกันได้ แล้วเราเป็นใคร
อาจโดนเบี้ยวก็ได้

ก่อนพูด..... เราเป็นนายคำพูด
หลังพูด..... คำพูดเป็นนายเรา

เสียเงิน ทอง เพื่อนฟูง เรายังหาใหม่ได้
แต่เสียคำพูดนี้ เราจะเสียทุกๆอย่างคับ

***โทษนะครับ ตอนแรกนึกว่าน้า pood เล่นมุก หลังๆเห็นคุยกันเครียดจัง

RE: ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์ - .::.pOoH.::. - 18-09-2008

ขอให้ปัญหาลุล่วงไปได้ด้วยดีครับ Big Grin

ตอนนี้ผมซ่อมแต่รถครับ โชคดีฟลุ้คเจออู่จริงใจเมื่อยามฉุกเฉินซ่อมเล็ก เลยวางใจให้ซ่อมใหญ่ แล้วก็ดีจริงๆด้วย

อู่เดิมที่ไว้วางใจกลายเป็นจิงโจ้ครับ Big Grin

RE: ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์ - BENZ - 18-09-2008

เจอแบบนี้เซ้งเลยครับ เราอุตส่าห์แนะนำลูกค้าให้
เค้าก็น่าจะเกรงใจเราบ้าง Sad

RE: ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์ - BytSerk - 19-09-2008

ในมุมมองผมนะครับ

ถ้าเกิดน้า Pood มั่นใจจริงๆ ว่าเค้าเพิกเฉยต่องานของเราจริงๆ ไม่ได้เป็นเพราะว่าติดปัญหาหรือ ลืมแบบไม่ตั้งใจ เอาเงินด่วน ที่ทำเร็วได้เร็วกว่าไปก่อน

เป็นผมผมก็คงเจรจาเอาเงินมัดจำคืน แต่เรื่องโจมตีหรือต่อว่า ยังไงการสร้างศัตรูก็คงไม่เหมาะ

แต่ไหนๆ ก็ฝากเค้าไปแล้ว ลองคุยอีกสักที คงต้องยื่นคำขาดเหมือนคำพูดน้าป๋อครับ

ผมอยู่เชียงใหม่มีช่างคนนึงประมาณนี้ครับ ถ้าซ่อมเล็ก บอกว่าจะไปเอาพรุ่งนี้

พอเราไปถึง เค้าจะพึ่งเริ่มทำให้เรารอ สุดท้ายงานที่ได้ก็ค่อนข้าง ชุ่ย ครับ

คราวหลังผมรู้แกว เลยทิ้งไว้เป็นสัปดาห์เลย

เอาใจช่วยให้งานเสร็จเร็วๆ นะครับ

RE: ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์ - Maow - 20-09-2008

ดู...ดู๊...ดู... ดูมันทำ
ทำไมถึงทำกับน้าปู๊ดได้...

RE: ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์ - mot_kdgt - 24-09-2008

สวัสดีครับ
ช่างคนนั้นคงต้องหมายถึงผมแน่ๆเลย เพราะบริบท รอบๆนั้นเป็นตัวผมเองครับ
ช่วงนี้งานเยอะมากจริงๆ ทั้งคิวทำกีต้าร์และคิวทำเพลง ไม่สามารถรับงานสร้างกีต้าร์อย่าง Full Time ได้เลยครับ ภาระทางบ้านเยอะจริงๆ อยากให้วันนึงมีสัก32ชั่วโมง ตอนนี้มีกีต้าร์คลาสสิกของน้องจ๋า และน้องน้ำ ที่กำลังทำสีอยู่ ใกล้เสร็จมากแล้ว ตามด้วยกีต้าร์คุณนนท์เป็นAuditoriumกำลังเริ่มต้น แล้วก็ของคุณบอยด์ที่เหลืองานประมาณ20% ทั้งหมดเป็นลูกค้าที่มาสั่งกีต้าร์ก่อนนานแล้วน่ะครับ ผมจะเริ่มทำกีต้าร์ที่มีรายละเอียดเฉพาะตัว อย่างเช่นไม้หน้า ไม้หลัง โรเซท ต้องตามคิวครับ เพราะถ้าเริ่มทำแล้ว ผมจะถอยหลังกลับไม่ได้แล้วให้คืนมัดจำคงลำบาก แต่ตอนนี้ถ้าเกิดน้าPoodคิดว่าคิวนานเกินไป ก็ยินดีคืนเงินมัดจำที่จ่ายมา 5000 บาทให้ครับ เงินส่วนนึงผมนำไปสั่งไม้ BearClaw เกรดเดียวกับตัวที่ผมนำมาทำ OO deep Body ของผมเองเลย และก็ได้โทรแจ้งน้าPoodเจ้าของOrderแล้วว่าคงต้องรอประมาณ 6-8 อาทิตย์ เพราะนำเข้ามาทางเรือครับ นอกจากจะใช้ไม้ที่เราเลือกกันที่Shop ส่วนไม้หลัง ข้างผมกะว่าจะเตรียมงานเมื่อกีต้าร์คุณบอยด์กำลังทำสีครับ ต้องขอโทษน้าPood จริงๆครับ หากผมขาดการติดต่อและทำให้เกิดความกังวลใจ และถ้าหากอยากยกเลิกออร์เดอร์ก็ได้ครับ ผมยินดีคืนเงินเต็มจำนวนอย่างไม่มีบิดพลิ้วครับ ไม้ที่สั่งไปก็มีช่างหลายคนจ้องจะปล้นผมตาเป็นมันเลยครับ อย่างไรก็ตามขอขอบคุณในความไว้วางใจที่ใช้บริการของผมมาโดยตลอดด้วยครับ ลูกค้าหลายคนก็ได้รับคำแนะนำจากน้าPoodนี่แหละครับ
Best Regards
Hippo Acoustis Workshop[/color]

RE: ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์ - Tai Labour - 24-09-2008

...เข้ามาอ่าน...

RE: ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์ - LittleNomad - 24-09-2008

...อืมม...

RE: ข้อเสียของการแนะนำร้านทำกีต้าร์ - povation - 24-09-2008

เป็นผมนะเริ่มลังเลใจแล้วว่าจะเลือกแบบไหนดี
แต่แบบนี้ช่างมดอธิบายมาก็ต้องรับฟังและเห็นใจซึ่งกันและกัน
สมาชิกบ้านสีฟ้าเหมือนกัน...ตัวจริงเสียงจริงซะอย่าง คุยกันง่ายอยู่แล้วครับ