Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไม สาย 6 เฟรต 3 (ตัว G) การสั่นของสายมันสั่นมากครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ทำไม สาย 6 เฟรต 3 (ตัว G) การสั่นของสายมันสั่นมากครับ
อาการที่เกิดคือ dead note ที่เกิดกับกีต้าร์ทุกตัวครับแต่มากน้อยต่างกันเท่านั้น ในบางกรณีอาจเกิดจาก fret หลวมซึ่งไม่น่าจะใช่เพราะ Taylor ยุคนี้น่าจะใช้ Plek machine ใส่เฟร็ตแล้ว ถ้าเกิดจากเฟร็ตหลวมก็ทดลองง่ายโดยการลดสายลงครึ่งโน้ต ถ้าอาการ dead note มันยังเกิดที่เฟร็ต 3 ก็แสดงว่าเฟร็ตหลวม ถ้ามันกระโดดไปเฟร็ต 4 ก็ตัวใครตัวมันครับ

ถ้าผ่อนสายครึ่งโน้ตแล้ว dead note มันน้อยลงคราวนี้ก็ต้องเปลี่ยนไปใช้สายเบอร์เล็กลงอย่างที่คุณ Arnold แนะนำครับแต่เสียงกีต้าร์ก็จะเบาลงด้วยนะครับ

03-02-2011, 14:51
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ทำไม สาย 6 เฟรต 3 (ตัว G) การสั่นของสายมันสั่นมากครับ - by pood - 03-02-2011, 14:51

Forum Jump: