Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับสารดูดความชื้นครับ
Author Message
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับสารดูดความชื้นครับ
โดยส่วนตัวไม่เคยซื้อมาใช้ นอกจากที่แถมมาในกล่องกีตาร์ ดังนั้นอาจจะต้องรอน้าๆมาอธิบายเพิ่มเติมนะครับ

แต่ผมคิดว่าถ้าความชื้นสัมพัทธ์ในห้องไม่มากนัก Silica Gel ก็อาจจะช่วยได้บ้างครับ
แต่ถ้าความชื้นสัมพัทธ์มาก อาจจะต้องใช้มากและเปลี่ยนบ่อยถึงจะช่วยได้
ช่วงนี้ถ้าอากาศที่ห้องของน้า piggyprince ค่อนข้างแห้งเหมือนผม คืออยู่ในช่วง 40-50% ก็อาจจะไม่จำเป็นต้องใช้ครับ
ถ้าสูงกว่านี้มากเช่นเกิน 65% ขึ้นไปนี่ก็อาจจะต้องหาวิธีจัดการกับมัน แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะต้องใช้ Silica Gel มากแค่ไหนครับ

ของผมเองแม้ว่าจะเป็นหน้าฝนที่ความชื้นขึ้นสูงมาก เคยสูงถึงกว่า 80% ผมก็ไม่เคยใช้ครับแค่เก็บลงกล่องเท่านั้น
ซึ่งก็ยอมรับว่าไม่ใช่การเก็บรักษาที่เหมาะสมเท่าใดนัก เพราะการเก็บลงกล่องเป็นเพียงแค่การป้องกันความชื้นเข้าได้ช้าลงเท่านั้น
ถ้าชื้นมากนานๆกล่องก็ไม่ได้ช่วยอยู่ดี ทางที่ดี dehumidifier นี่แหละครับแน่นอนสุด แต่ผมก็ขี้เกียจซื้อและลงทุน
เพราะไม่ได้มีกีตาร์เยอะเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าสองหมื่นกว่าบาทนี่เป็นของยี่ห้ออะไรครับ รบกวนสอบถามเป็นข้อมูลครับ

แต่ยังไงผมก็คิดว่าการควบคุมความชื้นเป็นสิ่งสำคัญสำหรับกีตาร์ที่ทำจากไม้ครับ สังเกตจากที่มีอยู่ ตัวนึงได้มาซักพักแอ็คชั่นก็สูงขึ้นครับ
ดูแล้วถ้าจะแก้คงต้องรีเซ็ตคอครับ แต่ยังไม่ได้ทำเลยครับ
04-01-2011, 13:21
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับสารดูดความชื้นครับ - by gman - 04-01-2011, 13:21

Forum Jump: