Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทดสอบ AER Alpha Plus vs VOX AGA70
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ทดสอบ AER Alpha Plus vs VOX AGA70
วันนี้ตอนบ่ายน้าปิ๋ว (เฒ่าทารก) หิ้ว AER Alpha Plus มาลองเสียงที่คอนโด พวกเราก็เลยชวนกันไปเที่ยวเวิ้งกันเพราะน้าปิ๋วยังไม่เคยไป ร้านแรกที่แวะก็คือร้านธีระเพราะอยากลองฟังเสียง Roland BA330 แต่ไม่มีโอกาสใด้ลองเพราะลูกค้าเยอะมากจนคนขายวิ่งหั่วปั่นไปหมด ใด้แต่ถามราคาว่าลดแล้วคือ 25,500 บาทสูสีกับ Yamaha Stagepas 300 ครับ

ร้านต่อไปที่แวะคือเบ๊เงียบเส็ง ลูกค้าเยอะเหมือนกันแต่คราวนี้ใด้ลอง VOX AGA70 ที่เพิ่งเข้ามาล้อตแรกแต่เหลืออยู่ตัวเดียวเท่านั้นเลยต้องขอซื้อมาลองต่อที่คอนโดเพราะจะใด้ลองกับกีต้าร์นานาชนิดและเทียบเสียงกับแอมป์ตัวอื่นๆด้วย

ลองมาดูขนาดกันก่อนครับ

[Image: vox01.jpg]

AGA70 ขนาดน่าจะเท่าๆกับ AER Compact 60 และใหญ่กว่า Alpha Plus พอสมควร ลองดูขนาดเทียบกับ AER Domino และ Roland Micro Cube อีกทีครับ

[Image: vox05.jpg]

พอมาดูปุ่มปรับนี่ทาง AER เขาให้มาเท่าที่จำเป็นเท่านั้น ส่วน VOX แยกเป็นสองแชนแนลโดยเด็ดขาดแม้แต่ phantom power ยังแยกเป็นของแต่ละ channel เลย (เพิ่งเคยเห็นนี่แหละครับ)

[Image: vox03.jpg]

แอมป์ AER ทุกรุ่นเขาเน้นความเป็นแอมป์ในอุดมคติที่ให้เสียงเหมือนจริงที่สุดโดยไม่มีการแต่งเติมหรือที่เขาเรียกกันว่า " Straight Wire with Gain" ดังนั้นกีต้าร์ของคุณเสียงเปล่าๆเป็นยังไงเสียงออกแอมป์ก็เป็นอย่างนั้นแต่ดังขึ้นเท่านั้น ส่วนภาคไมค์ก็เหมือนกันคือถ้าเสียงร้องคุณเพราะเสียงออกแอมป์ก็เพราะครับ สรุปแล้วถึงแม้มันจะเป็น "One Trick Pony" แต่ก็เป็น trick ที่ไม่มียี่ห้ออื่นทำใด้ ผมมีแอมป์ Fender Acoustasonic Ultralight ตัวละหกหมื่นกว่ายังเทียบความเหมือนจริงกับ AER รุ่นถูกสุดไม่ใด้เลยครับ คุณสมบัติอย่างเดียวที่ผมไม่ชอบคือสนามของเสียงมันแคบมากจนคนฟังจะรู้สึกว่าเสียงมันไปกระจุกอยู่ตรงหน้าลำโพงตำแหน่งเดียว ข้อเสียนี้นับว่ายอมรับใด้สำหรับรุ่นเล็กอย่าง Alpha Plus แต่ถ้าเป็นรุ่นใหญ่อย่าง Domino ที่รับใด้พร้อมกัน 4 channels นี่เสียงสไตล์ mono มันแคบไปหน่อยครับ

ก่อนที่ผมจะวิจารณ์แอมป์ VOX ต้องขอออกตัวก่อนนะครับว่าพวกเราสี่คนที่ทดสอบแอมป์กันคือน้าปิ๋ว น้ายอดเยี่ยม น้าอ้วนและตัวผมนั้นอยากจะลองกันว่าแอมป์ VOX นี่มันเล่นใด้กว้างแค่ไหนและเสียงออกมาน่าฟังแค่ไหนเท่านั้นแต่การเอาแอมป์ราคาตั้ง 14,500 บาท มาชนกับแอมป์ราคา 37,000 บาทนั้นมันเป็นเรื่องบังเอิญที่ทั้งสองตัวโคจรมาเจอกันพอดีเท่านั้น

คงไม่ต้องบอกนะครับว่า VOX สู้ AER ไม่ใด้ในเรื่องความเหมือนจริงของเสียงแต่สนามเสียงของ VOX กระจายกว้างมากเลยครับ กว้างที่สุดสำหรับแอมป์ตัวเล็กเท่าที่ผมเคยใด้ยินมา สิ่งที่ต้องแลกมาเพื่อที่จะใด้ความกว้างก็คือความคมของหัวโน้ตที่ไม่ชัดเท่า Alpha Plus ดังนั้นถ้าจะเอาไปใช้งานเป็น stage monitor นี่คงไม่เหมาะเท่าไหร่แต่ถ้าเอาไปเล่นตัวเดียวนีเสียงกระจายคลุมทั้งบ้านแน่นอน ถ้าใช้ channel 1 ที่เป็นปรีทรานซิสเตอร์ก็ยังมีความชัดเจนดีอยู่แต่ channel 2 ที่เป็นปรีหลอดนี่ลืมไปใด้เลยครับสำหรับกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าเพราะความคมจะโดนลบเกลี้ยง ระบบ reverb เสียงดีครับแต่ปุ่ม Chorus นี่มันปรับระดับไม่ใด้และผมว่ามันเติมสีสันมากไปหน่อยสำหรับกีต้าร์โปร่ง

เรื่องความดังนี่เราไม่ใด้ทดสอบกันจริงจังเพราะทั้งสองตัวเปิดใด้ดังจนคับคอนโดทั้งคู่ วันหลังคงต้องเอาไปลองกลางแจ้งอีกทีแต่เรื่อง dynamic นี่ VOX มาแรงกว่า AER ครับทั้งๆที่กำลังขับมากกว่าแค่ 20 watts เรื่อง dynamic สูงนี่ไม่ใด้หมายความว่าดีกว่าเสมอไปนะครับเพราะคนที่เล่นเพลงคลาสสิคหรือ fingerstyle อาจไม่ชอบเพราะมันโฉ่งฉ่างเกินไป ส่วนเรื่องหอนนั้นแอมป์ VOX มีปุ่มปรับ anti-feedback มาให้ครับ

สรุปว่าพวกเราก็ happy กับเสียงกีต้าร์โปร่งที่ถ่ายทอดจากแอมป์ทั้งสองตัวแต่เหตุผลที่ผมหิ้ว VOX กลับบ้านมาก็เพราะต้องการเอามันมาลองกับกีต้าร์ไฟฟ้าครับ (AER ทุกรุ่นถ้าเล่นกับ archtop สไตล์ acoustic jazz ทำใด้เยี่ยมครับแต่ไม่เหมาะกับ electric jazz เลย ผมว่า Roand AC เหมาะกว่าเยอะ) ตอนอยู่ที่เบ้เราก็ไม่ใด้ลองกับกีต้าร์แจ้ซเพราะที่ร้านไม่มีให้ลอง พออยู่บ้านก็เลยขนกีต้าร์ hollow body มาลองกันโดยเสียบผ่าน channel 2 ที่เป็นปรีหลอด เสียงออกมาเป็นแจ้ซแท้ๆเลยคราวนี้ ผมว่าเสียงไม่เป็นรองพวกแอมป์แจ้ซตัวเล็กราคาแพงทั้งหลายเลยยกเว้นว่าเสียงเบสจะไม่หนักเท่าเพราะลำโพงมันขนาด 6.5" เท่านั้น

การทดสอบชุดสุดท้ายคือการลองความหลากหลายของปุ่มปรับที่ให้มาเป็นสิบๆปุ่มโดยการเอากีต้าร์โปร่งเสียบ channel 1 และไฟฟ้าเสียบ channel 2 แล้วปรับตามใจคนเล่น ลองดูจากรูปด้านล่างใด้ครับ

[Image: vox04.jpg]

ฟันธงใด้เลยครับว่า VOX AGA70 เล่นใด้ทั้งกีต้าร์ไฟฟ้าและกีต้าร์โปร่งแถมยังเล่นพร้อมกันใด้ แต่ทำใด้ดีเฉพาะเสียง clean นะครับ (เสียงแตกทำใด้ไม่ต้องกลัวลำโพงขาดเพราะไม่มี tweeter แต่เสียงออกมาไม่ใด้เรื่องเลยครับ ใช้ effect ดีกว่า) เสียงไม้ค์นั้นนุ่มมากถ้าเสียบช่องปรีหลอดและใช้กับไมค์ condenser ใด้ดีมากเลยครับ

ตอนนี้ผมกำลังรอทดสอบรุ่นใหญ่คือรุ่น AGA150 ที่ขนาดและน้ำหนักเท่ากับ AGA70 แต่ราคาในอังกฤษแพงกว่าประมาณ 10,000 บาท ของจะเข้ามาเดือนหน้าครับแล้วจะมารายงานต่อ
25-04-2010, 02:27
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: ทดสอบ AER Alpha Plus vs VOX AGA70
ขอบคุณครับ
25-04-2010, 02:50
Website Find Like Post Reply
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ทดสอบ AER Alpha Plus vs VOX AGA70
แล้วถ้าเปรียบระหว่าง vox กับ roland ล่ะครับตัวไหนดีกว่า
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

25-04-2010, 03:21
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
รอฟังคำวิจารณ์ Roland BA330 จาก น้า Pood ก่อน ดีกว่า
25-04-2010, 10:17
mai_911 Offline
Senior member

ขอบคุณครับ กำลังเล็งๆแอมป์พวกนี้อยู่พอดีเลย
" If fear hasn't killed me yet, then nothing will "
25-04-2010, 13:53
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

ตามนั้นครับ Big Grin

ที่ผมชอบ Alpha plus เพราะเสียงเป็นธรรมชาติไม่มีปรุงแต่งใดๆเลย
แต่ถ้าจะหาเสียงปรุงแต่งออกมาล่ะก็คงต้องอยู่ที่ใครชอบเสียงใหนของยี่ห้ออะไรแล้วครับ
ผมชอบคนรักกัน
25-04-2010, 15:17
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
งอลคนข้างบนละ.. ลงมาตอนไหนไม่ส่งข่าวผมเลย..
25-04-2010, 15:20
newkaset Offline
Junior member
**

กำลังอยากได้แอมป์ ที่เล่นได้ ทั้งกีตาร์ไฟฟ้าและ acoustic พอดีครับผม รอ ผลวิจารณ์ Roland BA330 จาก น้า Pood ก่อนดีกว่าอิอิ
25-04-2010, 18:32
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(25-04-2010, 18:32)newkaset Wrote: กำลังอยากได้แอมป์ ที่เล่นได้ ทั้งกีตาร์ไฟฟ้าและ acoustic พอดีครับผม รอ ผลวิจารณ์ Roland BA330 จาก น้า Pood ก่อนดีกว่าอิอิ

BA330 มันเป็นชุด PA ชื้นเดียวที่ใช้ batt AA ใด้ครับ คงจะเอาเสียงของมันมาเทียบกับแอมป์กีต้าร์ไม่ใด้หรอก เรื่องการทดสอบ BA330 นี่คงต้องขอแรงน้าท่านอื่นไปทดสอบ ผมบอกตรงๆว่าแม้ผมจะซื้อสินค้าจากร้านธีระมาเป็นแสนบาทแล้วแต่ผมก็ไม่รู้จักเขาเลยเพราะส่วนใหญ่ผมใช้คนขับรถไปซื้อให้ที่สาขาถนนเพชรบุรี เมื่อไม่รู้จักผมก็เลยไม่กล้าไปขอลองสินค้าของเขาเล่นๆครับ

ที่ผมบอกว่า "ลองเล่นๆ" ก็เพราะผมมีชุด PA อยู่สองชุดแล้วและไม่ใด้มีความต้องการที่จะซื้ออีกในขณะนี้ BA330 มีจุดเด่นอยู่ตรงที่ใช้ถ่าน rechargable เล่นใด้สิบชั่วโมงโดยไม่ต้องเสียบปลั้ก ถ้าใครมีแผนจะไปเล่นดนตรีใต้สะพานลอยผมแนะนำให้ไปซื้อใด้เลย ขนาดของมันก็หอบหิ้วง่ายเพราะมีเพียงชิ้นเดียวเท่านั้นแต่ก็ยังใหญ่กว่าพวกแอมป์อาคูสติกเยอะ ถ้าต้องการแอมป์ที่ใส่ถ่านใด้ขนาดเล็กก็น่าจะลอง Roland AC33 ครับเพราะตัวเล็กนิดเดียว
25-04-2010, 19:38
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ดีใจจัง มีข้ออ้างให้เข้าไปคอนโดพี่ pood อีกแล้วครับ Big GrinBig Grin
25-04-2010, 19:56

Forum Jump: