Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ร้านไหนเป็นตัวแทนจำหน่าย K.yairi ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ร้านไหนเป็นตัวแทนจำหน่าย K.yairi ครับ
S.Yairi นี่เคยดังในยุค 70's ครับ เดี๋ยวนี้กลายเป็นกีต้าร์ระดับล่างทำในจีนเกือบหมดแล้วยกเว้นรุ่น custom shop ที่ผลิตในญี่ปุ่น ตัวแทนบ้านเราไม่น่าจะมีนะครับเพราะนำเข้ามาก็ไม่มีใครรู้จัก

ดูรุ่นและราคาขายใด้ที่นี่ครับ

http://www.shimokura-webshop.com/product...e=S.+Yairi

ทำไมถึงสนใจยี่ห้อนี้ครับ
26-05-2009, 16:38
Find Like Post Reply
billy Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ร้านไหนเป็นตัวแทนจำหน่าย K.yairi ครับ
น้าpoodครับผมมีAlvarezกะเขาอยู่ตัวนึงเหมือยนกันไม่รู้มันทำที่เดียวกับYairiรึเปล่าครับ มันเป็นรุ่น5013ผลิตในญี่ปุ่นปี81เสียงกังวาลสดใสดีมาก เสียเเต่มันเป็นสีดำเงาตรงกลางไล่สีเป็นน้ำตาลเข้ม ถ่ายรูปลำบากมากเลยครับ
[Image: Alvarez5013-15.jpg]
For every action, there is a reaction_ Albert Einstien.
(This post was last modified: 09-03-2011, 02:07 by billy.)
26-05-2009, 20:52
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Alvarez กับ Alvarez Yairi นี่เหมือนกันแค่ชื่อครับ Alvarez เป็นชื่อกีต้าร์ของบริษัท St. Louis Music ที่ไปจ้างให้โรงงานในญี่ปุ่นผลิตกีต้าร์ที่ออกแบบในอเมริกาเริ่มตั้งแต่ปี 1965 ในช่วงยุค 80's ที่ค่าเงินเย็นเริ่มแข็งก็เลยย้ายไปผลิตที่เกาหลี กีต้าร์ Alvarez เขาจับตลาดกลางและตลาดล่างครับ

บริษัท St. Louis Music ใด้เซ็นสัญญาเป็นผู้จัดจำหน่ายกีต้าร์ K. Yairi ในปี 1966 โดยครอบคลุมทั่วโลกยกเว้นในญี่ปุ่นและบางประเทศในยุโรปที่ Yairi มีตัวแทนอยู่แล้ว กีต้าร์ A. Yairi ส่วนใหย่ออกแบบโดย K. Yairi ยกเว้นบางรุ่นเช่น Fusion series, Masterworks series ที่เป็น all solid และ Virtuoso series ที่ออกแบบใน St. Louis ครับ ในตลาดญี่ปุ่นนั้นสังเกตุใด้ง่ายๆครับเพราะรุ่นไหนที่อเมริกันเป็นคนออกแบบ Headstock จะเป็นของ Alvarez Yairi แต่ป้ายตรง soundhole จะเป็น K. Yairi ส่วนชื่อรุ่นนั้นบางทีก็ไม่เหมือนกันครับทั้งๆที่เป็นรุ่นเดียวกันนั่นแหละ

Alvarez 5013 ของน้าบิลลี่สวยและสีแปลกมากเลยครับ รุ่นนี้ไม่ทราบเหมือนกันว่าไปจ้างใครทำแต่ไม่ใช่โรงงาน K. Yairi แน่นอนเพราะเป็น Artist series ที่ราคาไม่โหดนัก ตัวนี้ไม้หน้าเป็น laminated spruce ไม้ข้างและไม้หลังเป็น laminated mahogany ราคาขายตั้งล่าสุดคือ 479 USD เลิกผลิตไปในปี 1995 ครับ

ข้อมูลทั้งหมดอ่านมาจากหนังสือ Blue Book of Acoustic Guitar ปี 2008 ครับ
(This post was last modified: 26-05-2009, 22:36 by pood.)
26-05-2009, 22:34
Find Like Post Reply

Forum Jump: