Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีตาร์คลาสสิคใส่ Pickup ไรดีครับ
Author Message
lovetennis Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: กีตาร์คลาสสิคใส่ Pickup ไรดีครับ
ขอบคุณครับทุกๆท่าน ตอนนี้ขอนุญาตไปออกกำลังกับลูกสักหลาดก่อนครับ ส่วนรูปถ่ายแสดงตนขอไปค้นก่อนครับ
18-05-2009, 17:57
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กีตาร์คลาสสิคใส่ Pickup ไรดีครับ
น้า lovetennis ถามใด้เข้าทางผมเลยครับเพราะผมอยากตอบเรื่องนี้มานานแล้วแต่ไม่ยักมีใครถาม

เมื่อปีที่แล้วผมคุยกับช่างนิดและช่างมดที่น่าจะมีประสพการณ์ในการติดตั้งปิ้คอัพในกีต้าร์คลาสสิคมากที่สุดในเมืองไทย ทั้งสองคนบ่นกับผมว่าใด้ติดตั้งปิ้คอัพมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อแล้วยังไม่เคยใด้เสียงที่ถูกใจซักตัวเดียว ผมก็เลยเริ่มค้นคว้าเรื่องนี้มาตั้งแต่วันนั้นเลยครับ

ที่บ้านผมมีกีต้าร์สายไนล่อนหลายตัวแต่มีตัวเดียวที่ไม่ใด้มาพร้อมปิ้คอัพจากโรงงานแต่เจ้าของเดิมที่อเมริกาเขาติด LR Baggs รุ่น Double Barrels ไว้แล้วซึ่งเสียงดีมากๆ พอลองค้นดูเลยเจอว่า LR Baggs หลายรุ่นเขาจะแบ่งเป็นปิ้คอัพสำหรับ steel string และ nylon string ครับ เคยอ่านคำแนะนำจากมือกีต้าร์คลาสสิคอาชีพเขาบอกว่ายี่ห้อนี้เสียงดีสุด ข้อเสียก็คือเมืองไทยไม่มีรุ่นที่ใช้กับกีต้าร์คลาสสิคขายครับ ต้องสั่งเอาอย่างเดียวเลย ถ้าจะสั่งที่ร้านนี้มีขายครับ

http://www.shorelinemusic.com/amplification/baggs.shtml

ถ้าจะเล่นรุ่น I-Beam ผมไม้รู้ว่าช่างคนไหนติดตั้งใด้เนี้ยบนะครับ รุ่นนี้มีคนไทยถอดทิ้งมาหลายคนเพราะหอนระเบิดแต่ผมเคยมี Lowden ที่ติดตั้งรุ่นนี้จากโรงงานที่เอาไปจ่อหน้าลำโพงยังไม่ยอมหอนและเสียงดีมากด้วย

นอกจากนี้ก็มี K&K Sound รุ่น Pure Classic ครับ ยี่ห้อนี้เป็น soundboard transducer ที่แปะไต้ bridge ผมใด้ข่าวว่าช่างเอติดตั้งใด้เนี้ยบมากแต่ก็คงไม่เคยติดตั้งรุ่นนี้ที่มี transducer ตั้งสี่ตัวเหมือนกัน

http://www.shorelinemusic.com/amplification/kk.shtml

ยังไม่จบครับ คราวนี้ผมเลยเริ่มสงสัยว่าทำไมกีต้าร์สายไนล่อนราคาแพงเกือบทุกยี่ห้ออย่างเช่น Ramirez หรือ Breedlove ถึงใด้ติดตั้ง Fishman Prefix Blender มาจากโรงงาน Taylor ถ้าเป็นรุ่นสายไนล่อนก็ใช้แต่ Fishman เหมือนกัน เสียงออกแอมป์ก็ดีแสนดีครับ ผมเลยเขียนไปถาม Fishman ว่าเขาทำ voicing เป็นพิเศษสำหรับปรีที่ใช้กับสายไนล่อนหรือเปล่า เขาก็ตอบมาว่าเขาไม่ได้ทำครับ ปิ้คอัพ Fishman ทุกรุ่นใช้ใด้ทั้งสายเหล็กและสายไนล่อน

ตกลงผมก็เลยยังไม่รู้ว่าจะเชื่อใครดีแต่ถ้าผมจะซื้อปิ้คอัพสำหรับกีต้าร์คลาสสิคผมคงเลือกใช้ LR Baggs ครับ
19-05-2009, 13:15
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
เมื่อนานมาแล้ว ผมได้เล่นกีต้าร์คลาสสิคตัวนึงของเพื่อนผม ที่ติดตั้ง Pickup ให้กับกีต้าร์ Classic
ผมพบว่าเสียงมันนุ่มนวลไม่บาดหูเลย ปกติผมว่ากีต้าร์ Classic เสียงแอมป์มันจะออกแข็งกระด่างซักนิด
เพื่อนผมแนะนำว่าให้ลองใช้ Pickup Highlander ดู เพราะคุณภาพเสียงดีมากๆ
แต่ผมเองเป็นคนที่ไม่เล่น Acoustic ออกแอมป์ ก็เลยไม่มีโอกาสได้ลองด้วยตัวเอง

เพียงแต่กีต้าร์ Classic ที่ได้ผ่านมือมาบ้าง ผมประทับใจกับ Pickup ของ Highlander มากที่สุด
ก็เลยแนะนำให้เพื่อนคนอื่นลองใช้ดู ซึ่งเสียงส่วนใหญ่ก็พอใจกับมันมากๆครับ

ยังไงก็ลองดูตัวนี้ไว้เป็นอีก 1 ตัวเลือกครับ

http://www.shorelinemusic.com/amplificat...nder.shtml
[Image: myworkspace.jpg]
19-05-2009, 14:53
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
ของฉันใส่ Artec แบบ active ใช้ดีจ้ะ ใช้กับแอมป์ไฟฟ้าหรืออะคูสติคก็ได้ไม่ค่อยเกี่ยงแอมป์

[Image: romanticguitar.jpg]
By rasun
Just for fun!
19-05-2009, 19:18
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(19-05-2009, 19:18)rasun Wrote: ของฉันใส่ Artec แบบ active ใช้ดีจ้ะ ใช้กับแอมป์ไฟฟ้าหรืออะคูสติคก็ได้ไม่ค่อยเกี่ยงแอมป์

[Image: romanticguitar.jpg]
By rasun

ฉันจำได้ดีว่าเธอเอาเป็นเล่นเพลง * น่ารัก * โดยวงหัวหมอ...ด้วยกัน
เสียงนิ..ดีเชียว
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
20-05-2009, 03:11
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: