Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนเกี่ยวกับ african blackwood ขอคำแนะนำด้วยครับ
Author Message
termsup993 Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
รบกวนเกี่ยวกับ african blackwood ขอคำแนะนำด้วยครับ
รบกวนน้าๆ ท่านใดเคยใช้หรือได้ลอง กีต้าร์ back side ที่เป็น african blackwood บ้างว่าเสียงเป็นอย่างไรบ้าง ได้ฟังจากคลิปใน youtube ส่วนตัวชอบเสียงมาก แต่ไม่รู้ว่าเสียงจริงเป็นอย่างไรบ้าง เพราะคิดว่าเสียงจริงกับในคลิปน่าจะต่างกันแต่ที่ฟังในคลิปค่อนข้างจะชอบมากในแนวเสียง ..ไม้หน้า redwood รบกวนขอฟังความคิดเห็นและคำแนะนำด้วยครับ ...... ออ ขอความรู้เกี่ยวเสียงไม้อีกตัว back and side ...ที่เป็น black limba อีกตัวเท่าที่ฟังค่อนข้างชอบเหมือนกัน แต่ราคาถูกว่า african blackwood มากพอสมควร ขอบคุณมากครับ......
(This post was last modified: 28-12-2012, 15:29 by termsup993.)
28-12-2012, 15:08
Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: รบกวนเกี่ยวกับ african blackwood ขอคำแนะนำด้วยครับ
เสียงจะใส พุ่ง คล้ายมะฮ๊อคครับ
30-12-2012, 08:37
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: รบกวนเกี่ยวกับ african blackwood ขอคำแนะนำด้วยครับ
African Blackwood อยู่ในตระกูล rosewood (dalbergia) มีบางคนบอกว่าเสียง tap tone เพราะกว่า brazilian rosewood ครับ

http://www.lmii.com/carttwo/thirdproduct...+Blackwood

ผมอัดเสียงกีตาร์ลง Youtube มาแล้วเป็นร้อยคลิป ผมไม่เชื่อว่าคุณสามารถจะแยกแยะใด้ว่าไม้อะไรเสียงดีหรือไม่ดีโดยการฟังจาก Youtube อย่างเดียว
กีตาร์จะเสียงดีใด้นั้นจะต้องมีองค์ประกอบหลายอย่างแต่ประเภทของไม้ข้างและไม้หลังนั้นแทบจะไม่เกี่ยวเลยครับ

ไม้เป็นวัสดุธรรมชาติที่แต่ละชิ้นนันมีคุณสมบัติแตกต่างกันไปและมี range กว้างพอสมควร การถามว่าไม้ชนิดใดเสียงดีหรือไม่ดีนั้นก็เหมือนถามว่าสาวไทยกับสาวเกาหลีใครสวยกว่ากันนั่นเองครับ

ไม้ทั้งสองชนิดที่คุณอยากทราบว่าเสียงดีหรือเปล่านั้นเป็น alternative tonewoods ที่สมัยก่อนไม่มีใครเอามาทำกีตาร์ ไม้ African Blackwood ราคาค่อนข้างแพงก็เพราะชิ้นใหญ่ที่ไม่มีตำหนิมันหายากครับ
30-12-2012, 09:50
termsup993 Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอบคุุณน้า teera และน้า pood มากครับ
30-12-2012, 12:44

Forum Jump: