Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Guild รุ่นใหม่ๆ
Author Message
Bluedog Offline
Member

Likes Given: 0
Guild รุ่นใหม่ๆ
ไปอ่านๆจากอีกแว็บของน้าท่านหนึ่งเขาว่า guild gad มีคุณภาพสินค้าดีเทียบเท่า(หรือดีกว่า)กับของทางเมกา เลยทำให้กิวด์ยูเอสเอขายไม่ออก เขาเลยระงับ Gad แล้วผลิต เป็น D-1..ขึ้นมาแทน
น้าๆที่เป็นเซียนกิวด์มีกิวด์หลายๆตัวเปรียบเทียบหน่อยครับ หรือไม่เซียนก็ได้นะครับ ว่าจริงเท็จแค่ไหนครับ ทั้งคุณภาพของสินค้าและเสียงที่ได้ครับ ผมลองซื้อมาตัวนึง Guild D-125 สิ่งที่เปลี่ยนไปก็คืออินเลย์ที่หัวมีแค่ชื่อไม่มีรูป ปิคการ์ดสีดำของเก่าดูสวยกว่า Tuner ใช้ของไม่มียี่ห้อ เมื่อก่อนใช้groover กระเป๋าสีดำบุกำมะยี่ผมว่าสวยดีนะครับ ที่ปิดล็อคมีสองด้านครับ โดยรวมผมว่าดูเท่ห์กว่าแบบเก่าครับ ไม่รู้แบบไหนจะแพงกว่ากันนะครับในต้นทุน แต่ตัวกีต้าร์ก็ลดต้นทุนลงนะครับ เสียงลองประเมินกับคลิปที่น้าPoodโพสไว้เสียงก็ใกล้เคียงครับ เสียงเพราะครับ ดีดให้ใครฟังชมกันทั้งนั้นครับ การลดต้นทุนลงแต่ขายราคาเดิม19800บาทครับ แต่ก็ไม่คิดมาก เพราะเงินเฟ้อนั้นเพิ่มขึ้นตลอดครับ จีนนั้นโตเร็วมาก เงินเฟ้อน่าจะพุ่งกว่าบ้านเรามากครับ เบกเป้ไปเที่ยวสองสามครั้ง เมืองเขาโตเร็วมากครับ ถ้าเทียบการลดต้นทุนและขายในราคาเดิมก็ยังพอรับได้ครับ น้าๆคิดเห็นกันอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ
SmileWink
10-03-2012, 22:05
Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: Guild รุ่นใหม่ๆ
ความเห็นส่วนตัวน๊ะครับ
GAD เป็นกีตาร์ที่เค้าเรียกว่า Best value คือ คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปอย่างมาก เสียงดีราคาเหมาะสม ที่ราคาดีขนาดนี้ ผมว่าเพราะนโยบายของตัวแทนจำหน่ายครับ ราคาถูกกว่าอเมริกาอีก แต่ผมว่ายังเที่ยบกับพวก Guild us ไม่ได้ ทั้ง ความเรียบร้อย เสียง หรือสัมผัสเวลาเล่น คนละชั้นครับ
มีอยู่ช่วงนึงที่น้องๆเพื่อนๆนักดนตรีหลายคนนิยม Crafter ใช้ทำงาน ผมแนะนำให้ไปลอง GAD เปลี่ยนใจไปหลายคน น่าเสียดายที่เปลี่ยนรุ่นไปแล้ว
12-03-2012, 09:06
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
Guild china เป็นกีต้าร์ที่คุ้มค่ามากครับ
12-03-2012, 09:27
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
คงไม่มีใครในโลกจะผลิตสินค้าราถูกให้มีคุณภาพเท่าเทียมกับสินค้าราคาแพงที่เป้นยี่ห้อเดียวกันหรอกครับ จริงอยู่ว่ากีต้าร์ที่ราคาแพงขึ้นสองเท่านั้นเสียงคงไม่ดีขึ้นสองเท่าหรอกแต่เขาก็ขายออกนะครับ ถ้าขายไม่ออกจะไปทำทำไมให้เมื่อยเพราะแค่ขาย GAD series เขาก็รวยไม่รู้เรื่องแล้ว รวยจนเอาเศษเงินไปซื้อโรงงาน Ovation มาเพื่อผลิต Guild ใด้ก็แล้วกัน

การเปลี่ยนตัวเลข series GAD มาเป็นสามตัวนั้นเขาทำเพื่อลดความสับสนของคนซื้อครับเพราะเมื่อก่อนนั้นมีหลายรุ่นที่ชื่อรุ่นเหมือนกันอย่างเช่น JF-30 และ GAD JF-30 เป็นต้น เขาไม่ใด้เลิกขาย GAD series นี่ครับ

ส่วนใครจะเชื่อว่ารุ่นที่ทำในจีนเสียงดีกว่ารุ่นที่ทำในอเมริกานั้นก็เป็นเรื่องของความเชื่อส่วนตัวครับ ผมฟังแล้วอิจฉานิดๆเพราะคนที่ประสาทหูมีข้อจำกัดแบบนั้นคงไม่ต้องไปเปลืองเงินเปลืองทองเสาะหากีต้าร์เสียงดีราคาแพงๆเหมือนพวกน้าๆหลายคนในบ้านนี้ที่มีอาการหูหาเรื่องรวมทั้งตัวผมด้วย

(This post was last modified: 12-03-2012, 10:23 by pood.)
12-03-2012, 10:21
Bluedog Offline
Member

Likes Given: 0
ขอบคุณมากๆครับน้าTeera น้าNaris น้าpood
กำลังรอGuildจากusaตัวนึงพอดีครับ จะได้รู้ว่าเสียงกับสัมผัสเวลาเล่นต่างกันแค่ไหนครับ
แต่คิดว่าคงต่างนะครับ ลองหยิบgibsonมาเล่นทีไรแล้วความต่างที่เห็นได้ชัดตรงสัมผัสเวลาเล่นนะครับ
คนละชั้นจริงๆครับ เสียงก็คนละชั้นครับ พอเรามีกีต้าร์หลายๆตัวความสามารถในการฟังดีขึ้นครับแต่ไม่มากนักเพราะมือใหม่อยู่จากเมื่อก่อนมั่วๆนะครับ
ขอบคุณครับ
SmileWink
12-03-2012, 11:51
bossy Offline
Member

Likes Given: 2
Guild USA มันมีอะไรมากกว่าที่คิดครับ เรื่องเสียงอาจจะวัดกันยาก
ถ้าซื้อมาเพราะชอบ Guild มีไอดอลใช้ Guild ชอบแบบมีตำนาน มีเงินเหลือพอ
ซื้อ Guild USA โลดครับ

แต่ถ้างบยังไม่ถุง ซื้อ series GAD คุ้มเงิน คุ้มค่า ลุยได้ทั่ว
ขายต่อได้ราคา คุณภาพดีกว่าหลายยี่ห้อในท้องตลาด

ผมเพิ่งรู้ เพราะเพิ่งได้มี Guild USA เป็นของตัวเองครับ
12-03-2012, 17:10
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ข่าวมาว่า lot ใหม่ขึ้นราคาแน่นอนครับ
14-03-2012, 07:43

Forum Jump: