NimitGuitar webboard
Guild รุ่นใหม่ๆ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: Guild รุ่นใหม่ๆ (/showthread.php?tid=12704)

Guild รุ่นใหม่ๆ - Bluedog - 10-03-2012

ไปอ่านๆจากอีกแว็บของน้าท่านหนึ่งเขาว่า guild gad มีคุณภาพสินค้าดีเทียบเท่า(หรือดีกว่า)กับของทางเมกา เลยทำให้กิวด์ยูเอสเอขายไม่ออก เขาเลยระงับ Gad แล้วผลิต เป็น D-1..ขึ้นมาแทน
น้าๆที่เป็นเซียนกิวด์มีกิวด์หลายๆตัวเปรียบเทียบหน่อยครับ หรือไม่เซียนก็ได้นะครับ ว่าจริงเท็จแค่ไหนครับ ทั้งคุณภาพของสินค้าและเสียงที่ได้ครับ ผมลองซื้อมาตัวนึง Guild D-125 สิ่งที่เปลี่ยนไปก็คืออินเลย์ที่หัวมีแค่ชื่อไม่มีรูป ปิคการ์ดสีดำของเก่าดูสวยกว่า Tuner ใช้ของไม่มียี่ห้อ เมื่อก่อนใช้groover กระเป๋าสีดำบุกำมะยี่ผมว่าสวยดีนะครับ ที่ปิดล็อคมีสองด้านครับ โดยรวมผมว่าดูเท่ห์กว่าแบบเก่าครับ ไม่รู้แบบไหนจะแพงกว่ากันนะครับในต้นทุน แต่ตัวกีต้าร์ก็ลดต้นทุนลงนะครับ เสียงลองประเมินกับคลิปที่น้าPoodโพสไว้เสียงก็ใกล้เคียงครับ เสียงเพราะครับ ดีดให้ใครฟังชมกันทั้งนั้นครับ การลดต้นทุนลงแต่ขายราคาเดิม19800บาทครับ แต่ก็ไม่คิดมาก เพราะเงินเฟ้อนั้นเพิ่มขึ้นตลอดครับ จีนนั้นโตเร็วมาก เงินเฟ้อน่าจะพุ่งกว่าบ้านเรามากครับ เบกเป้ไปเที่ยวสองสามครั้ง เมืองเขาโตเร็วมากครับ ถ้าเทียบการลดต้นทุนและขายในราคาเดิมก็ยังพอรับได้ครับ น้าๆคิดเห็นกันอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

RE: Guild รุ่นใหม่ๆ - Teera - 12-03-2012

ความเห็นส่วนตัวน๊ะครับ
GAD เป็นกีตาร์ที่เค้าเรียกว่า Best value คือ คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปอย่างมาก เสียงดีราคาเหมาะสม ที่ราคาดีขนาดนี้ ผมว่าเพราะนโยบายของตัวแทนจำหน่ายครับ ราคาถูกกว่าอเมริกาอีก แต่ผมว่ายังเที่ยบกับพวก Guild us ไม่ได้ ทั้ง ความเรียบร้อย เสียง หรือสัมผัสเวลาเล่น คนละชั้นครับ
มีอยู่ช่วงนึงที่น้องๆเพื่อนๆนักดนตรีหลายคนนิยม Crafter ใช้ทำงาน ผมแนะนำให้ไปลอง GAD เปลี่ยนใจไปหลายคน น่าเสียดายที่เปลี่ยนรุ่นไปแล้ว

RE: Guild รุ่นใหม่ๆ - Naris - 12-03-2012

Guild china เป็นกีต้าร์ที่คุ้มค่ามากครับ

RE: Guild รุ่นใหม่ๆ - pood - 12-03-2012

คงไม่มีใครในโลกจะผลิตสินค้าราถูกให้มีคุณภาพเท่าเทียมกับสินค้าราคาแพงที่เป้นยี่ห้อเดียวกันหรอกครับ จริงอยู่ว่ากีต้าร์ที่ราคาแพงขึ้นสองเท่านั้นเสียงคงไม่ดีขึ้นสองเท่าหรอกแต่เขาก็ขายออกนะครับ ถ้าขายไม่ออกจะไปทำทำไมให้เมื่อยเพราะแค่ขาย GAD series เขาก็รวยไม่รู้เรื่องแล้ว รวยจนเอาเศษเงินไปซื้อโรงงาน Ovation มาเพื่อผลิต Guild ใด้ก็แล้วกัน

การเปลี่ยนตัวเลข series GAD มาเป็นสามตัวนั้นเขาทำเพื่อลดความสับสนของคนซื้อครับเพราะเมื่อก่อนนั้นมีหลายรุ่นที่ชื่อรุ่นเหมือนกันอย่างเช่น JF-30 และ GAD JF-30 เป็นต้น เขาไม่ใด้เลิกขาย GAD series นี่ครับ

ส่วนใครจะเชื่อว่ารุ่นที่ทำในจีนเสียงดีกว่ารุ่นที่ทำในอเมริกานั้นก็เป็นเรื่องของความเชื่อส่วนตัวครับ ผมฟังแล้วอิจฉานิดๆเพราะคนที่ประสาทหูมีข้อจำกัดแบบนั้นคงไม่ต้องไปเปลืองเงินเปลืองทองเสาะหากีต้าร์เสียงดีราคาแพงๆเหมือนพวกน้าๆหลายคนในบ้านนี้ที่มีอาการหูหาเรื่องรวมทั้งตัวผมด้วย

RE: Guild รุ่นใหม่ๆ - Bluedog - 12-03-2012

ขอบคุณมากๆครับน้าTeera น้าNaris น้าpood
กำลังรอGuildจากusaตัวนึงพอดีครับ จะได้รู้ว่าเสียงกับสัมผัสเวลาเล่นต่างกันแค่ไหนครับ
แต่คิดว่าคงต่างนะครับ ลองหยิบgibsonมาเล่นทีไรแล้วความต่างที่เห็นได้ชัดตรงสัมผัสเวลาเล่นนะครับ
คนละชั้นจริงๆครับ เสียงก็คนละชั้นครับ พอเรามีกีต้าร์หลายๆตัวความสามารถในการฟังดีขึ้นครับแต่ไม่มากนักเพราะมือใหม่อยู่จากเมื่อก่อนมั่วๆนะครับ
ขอบคุณครับ

RE: Guild รุ่นใหม่ๆ - bossy - 12-03-2012

Guild USA มันมีอะไรมากกว่าที่คิดครับ เรื่องเสียงอาจจะวัดกันยาก
ถ้าซื้อมาเพราะชอบ Guild มีไอดอลใช้ Guild ชอบแบบมีตำนาน มีเงินเหลือพอ
ซื้อ Guild USA โลดครับ

แต่ถ้างบยังไม่ถุง ซื้อ series GAD คุ้มเงิน คุ้มค่า ลุยได้ทั่ว
ขายต่อได้ราคา คุณภาพดีกว่าหลายยี่ห้อในท้องตลาด

ผมเพิ่งรู้ เพราะเพิ่งได้มี Guild USA เป็นของตัวเองครับ

RE: Guild รุ่นใหม่ๆ - Teera - 14-03-2012

ข่าวมาว่า lot ใหม่ขึ้นราคาแน่นอนครับ