Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Overdrive
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
Overdrive
กำลังลงมือประกอบ Overdirve ไปแล้ว 80%
กะว่าพรุ่งนี้สีตัวถังคงแห้งสนิท...

สำหรับเอฟเฟคตัวนี้ ผมทำสีเป็นสีส้ม และยังคงใช้สติ๊กเกอร์พิมพ์ภาพกราฟฟิค แปะลงบนตัวถังก่อนพ่นเล็คเกอร์ทับอีกที... (ยังหาซืั้อ Dacal Paper ไม่ได้)
[Image: Overdrive.jpg]

ถ้าเสาร์นี้ เสร็จทัน จะเอาไปทดสองลองเสียง...
ดูสิว่า...จะดุดันหวานเท่า TS808 ซึ่ง BYOC ตัวนี้ clone มาและพัฒนาให้มี option เพิ่มเติมให้มา Modify ปรุงเสียงได้ตามใจชอบอีก...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 18-09-2008, 22:01 by LittleNomad.)
18-09-2008, 21:52
Website Find Like Post Reply
AVBestBuy.com Offline
Member

RE: Overdrive
กราฟฟิคก้อนนี้สวยดีครับ Smile
18-09-2008, 22:07
Find Like Post Reply

แล้วตัวนี้ น้าพจน์ ได้ประกอบขึ้นมาบ้างหรือยัง...

option ตัวเลือกมันเยอะดี... เลยอยากรู้ว่าได้ลอง option ไหนแล้ว?
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
18-09-2008, 22:14
Member

(18-09-2008, 22:14)LittleNomad Wrote: แล้วตัวนี้ น้าพจน์ ได้ประกอบขึ้นมาบ้างหรือยัง...
option ตัวเลือกมันเยอะดี... เลยอยากรู้ว่าได้ลอง option ไหนแล้ว?
ยังเลยครับ
เพราะผมยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ ว่าจะเลือกประกอบแบบไหนดีครับ
งานยุ่งๆด้วยครับ ไม่มีเวลามานั่งทำเรื่องนี้เลยครับ
18-09-2008, 22:22

(18-09-2008, 22:22)AVBestBuy.com Wrote:
(18-09-2008, 22:14)LittleNomad Wrote: แล้วตัวนี้ น้าพจน์ ได้ประกอบขึ้นมาบ้างหรือยัง...
ยังเลยครับ
เพราะผมยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ ว่าจะเลือกประกอบแบบไหนดีครับ
งานยุ่งๆด้วยครับ ไม่มีเวลามานั่งทำเรื่องนี้เลยครับ

นี่ถ้าผมประกอบ BYOC จนครบทุกรุ่น...
เห็นทีจะต้องร้องขอประกาศนียบัตรจากน้าฯ สักใบ...555...
18-09-2008, 22:49
TooNyTooN Offline
Member

น้า littlenomad ครับ น่าสนใจจังเลยครับ ผมเคยทำพวก fx วงจรจาก tonepad อุปกรณ์ก็หาซื้อแถวเชียงใหม่แหละครับ เกรด ดีบ้างไม่ดีบ้างปะปนกันไป เสียงยังไม่ค่อยถูกใจเมื่อเทียบกับ Ts-808 ของจริงที่ผมมี
เห็นน้าทำแล้วอยากลองทำเหมือนกัน อยากเทียบเสียงกับของที่ผมมีอยู่ครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบทำ fx handmade เหมือนกัน แต่ว่าทำมา 5-6 ก้อน ยังไม่ถูกใจเลยครับ สงสัยเป็นเพราะอุปกรณ์ที่เลือกใช้
18-09-2008, 23:48

(18-09-2008, 23:48)TooNyTooN Wrote: น้า littlenomad ครับ น่าสนใจจังเลยครับ ผมเคยทำพวก fx วงจรจาก tonepad อุปกรณ์ก็หาซื้อแถวเชียงใหม่แหละครับ เกรด ดีบ้างไม่ดีบ้างปะปนกันไป เสียงยังไม่ค่อยถูกใจเมื่อเทียบกับ Ts-808 ของจริงที่ผมมี
เห็นน้าทำแล้วอยากลองทำเหมือนกัน อยากเทียบเสียงกับของที่ผมมีอยู่ครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบทำ fx handmade เหมือนกัน แต่ว่าทำมา 5-6 ก้อน ยังไม่ถูกใจเลยครับ สงสัยเป็นเพราะอุปกรณ์ที่เลือกใช้

ผมเพิ่งลองหัดประกอบ effect DIY เมื่อสักเดือนเศษ ๆ นี่เองครับน้าฯ...
ฝีมือและความประณีต ยังไม่เข้าขั้น... และเคยพลาดจนต้องส่งกลับไปหาคนช่วย!!
ซึ่งทั้งหมดผมเมล์สั่งจาก AVBestBuy กระทั่งน้าพจน์ แกแกะรอยมาเจอพวกเรานี่แหละ...

เท่าที่ประกอบมา ผมว่าเสียง effect BYOC ค่อนข้างถูกใจผมไม่น้อย...
นี่ถ้าน้าฯ อยู่กรุงเทพฯ จะชวนมาฟังมาทดสอบเอง...
เพราะตอนนี้ เฉลี่ยแล้ว ผมประกอบอาทิตย์ละตัว...

ลองเข้าไปดูที่...
http://www.avbestbuy.com/catalog/product...cts_id=617
เป้นตัวล่าสุดที่ผมกำลังประกอบอยู่ คาดว่าพรุ่งนี้ค่ำ ๆ ก็น่าจะรู้ผลว่าเป็นอย่างใด...
19-09-2008, 00:20
TooNyTooN Offline
Member

เข้าไปฟังเสียงมาแล้วครับ เสียงดีเลยทีเดียวครับ แต่ของอย่างนี้มันต้องลองจริง ๆ ถึงจะรู้ ว่า Dynamic เป็นยังไง

ตอนนี้ผมอยู่กรุงเทพแล้วล่ะครับน้า พอดีผมมาเรียนต่อแถวธรรมศาสตร์รังสิต ผมขนกีตาร์ fx อะไรมาที่ กทม หมดเลยครับ แต่พอดีช่วงนี้เรียนหนักหน่อย ตอนนั้นก็เกือบจะไปบ้านน้ากฤษณ์พร้อมน้าแหละครับ เอาไว้ถ้าว่าง ๆ ยังไงผมจะไปแจมด้วยครับ Tongue เผื่อจะเอา fx ไปลองกันด้วย ผมก็บ้า fx เหมือนกันครับ มาบอร์ดนี้เลยบ้าหมดเลย ทั้งกีตาร์โปร่ง กีตาร์ไฟฟ้า fx แอมป์ Tongue
19-09-2008, 00:36

(19-09-2008, 00:36)TooNyTooN Wrote: เข้าไปฟังเสียงมาแล้วครับ เสียงดีเลยทีเดียวครับ แต่ของอย่างนี้มันต้องลองจริง ๆ ถึงจะรู้ ว่า Dynamic เป็นยังไง

ตอนนี้ผมอยู่กรุงเทพแล้วล่ะครับน้า พอดีผมมาเรียนต่อแถวธรรมศาสตร์รังสิต ผมขนกีตาร์ fx อะไรมาที่ กทม หมดเลยครับ แต่พอดีช่วงนี้เรียนหนักหน่อย ตอนนั้นก็เกือบจะไปบ้านน้ากฤษณ์พร้อมน้าแหละครับ เอาไว้ถ้าว่าง ๆ ยังไงผมจะไปแจมด้วยครับ Tongue เผื่อจะเอา fx ไปลองกันด้วย ผมก็บ้า fx เหมือนกันครับ มาบอร์ดนี้เลยบ้าหมดเลย ทั้งกีตาร์โปร่ง กีตาร์ไฟฟ้า fx แอมป์ Tongue

...แต่เรื่อง Dynamic นั้น ก็เกี่ยวข้องกับแหล่งต้นกำเนิดเสียงด้วยนะครับ ไม่ว่าจะเป็นกีต้าร์หรือแอมป์...

เสาร์นี้ผมว่าจะแบกตู้หลอด Laney 20w และประดา BYOC ไปขอลองกะ
Fender Showmaster Custom Shop และ ฯลฯ เท่าที่น้ากฤษณ จะอำนวย...
19-09-2008, 00:44
Member

(18-09-2008, 22:49)LittleNomad Wrote: นี่ถ้าผมประกอบ BYOC จนครบทุกรุ่น...
เห็นทีจะต้องร้องขอประกาศนียบัตรจากน้าฯ สักใบ...555...
อืมม์.. ต้องขอตรวจงานก่อนครับ
ว่าปรับปรุงขึ้นจากก้อน Lazy Sprocket บ้างหรือเปล่า Big Grin
19-09-2008, 05:55

Forum Jump: