Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เสียงประหลาดนี้มาจากส่วนไหนของกีตาร์
Author Message
preecha Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
เสียงประหลาดนี้มาจากส่วนไหนของกีตาร์
พึ่งซื้อกีตาร์ตัวใหม่มา (Crafter gae 18) ได้เกือบ 1 เดือน
พบว่าเมือดีด สายเปล่าของสาย 5 หรือ ดีดสาย 6 ช่องที่ 5 โน๊ต A จะเกิดเสียงแปลกๆ มาจากทางด้าน Bridge
คือเสีบงจะเหมือน มีอะไรที่ไม่แน่น เมื่อสั่นแล้วไปกระทบกัน เกิดเสียงขึ้น
รบกวน ขอคำแนะนำว่าเกิดจากอะไร และวิธีแก้ไข
หรือว่าควรส่งไปให้ร้านตรวจสอบ ....ขอบคุณครับ
27-09-2010, 09:58
Website Find Like Post Reply
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: เสียงประหลาดนี้มาจากส่วนไหนของกีตาร์
สายไฟข้างในมันสั่นรึป่าวคับ
ผมเคยเป็นคับ มันจะได้ยินเสียง "งื๊ด...." เบาๆ อยู่ในซาวโฮลด์
พอยกกีต้าไปถามที่ร้าน เค้าแนะนำให้ลองล้วงเข้าไปจัดระเบียบสายไฟอ่ะคับ
(จับมาพันรวมกันให้เป็นระเบียบเงี้ยคับ)

แต่พอผมเอากลับมาบ้านว่าจะลองจัดระเบียบดู เสียงนี้ก็หายไปคับ
ก็เลยยังไม่ได้ลองทำมาจนทุกวันนี้

สรุปว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
จะมีความกวนteenอยู่ในตัวมันเองคับ (ขออภัยที่ใช้คำหยาบ แต่มันจะได้อารมณ์กว่าจิงๆคับ)
ผมเรียกความกวนteenนี้ว่าอาการ "กลัวช่าง" คับ
สังเกตได้ง่ายๆ
เช่น คอมพ์เสีย ทีวีดูไม่ได้ วิทยุไม่ดัง แต่พอยกไปที่ร้าน ได้เจอหน้าช่างเท่านั้นล่ะอาการหายทั้งที่ยังไม่ได้ทำอะไรเลยคับ

สรุปว่า..คำแนะนำคือลองยกไปให้ช่างดูซักครั้งคับ
รับรอง อาการหายตั้งแต่ยังไม่ได้ซ่อมคับ Tongue

ปล.ลองใช้วิธีข้างบนอ่ะแหละคับ
ลองส่องดูว่าสายไฟมันระเกะระกะรึป่าว ลองจับมาพันรวมกันแล้วแปะติดไว้ข้างในกีต้าฝั่งใดฝั่งหนึ่งน่ะคับ

ทำแล้วได้ผลยังไงมาบอกกันมั่งนะคับ ขอให้อาการหายเร็วๆคับ
27-09-2010, 10:52
Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: เสียงประหลาดนี้มาจากส่วนไหนของกีตาร์
ถ้าอาการเบาๆ ก็สายไฟหลวม เหมือนที่น้องเดียร์บอก
ถ้าอาการหนัก บางตัว Bracing หลวม หรือ ไม่แน่นครับ เขย่าหรือ จับ ไม่ดัง แต่ถ้าความถี่บางโน๊ตไปตรงกับการสั่นของมัน จะเกิดเสียงแปลกประหลาดออกมา
27-09-2010, 12:20
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
อาจจะเป็นเสียงจากตัวหมุดของสาย (ball end) ก็ได้ครับ เนื่องจากใส่สายไม่ถูกต้อง
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=4473
27-09-2010, 15:28
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ตอบยากถ้าไม่ใด้ลองตัวจริงครับแต่คิดว่าคงไม่ร้ายแรงถึงขนาด bracing หลุดเพราะมันสั่นอยู่แค่ความถี่เดียว ลองเช็คตามที่น้าๆคนอื่นแนะนำดูก่อนครับ ถ้าไม่หายค่อยว่ากันอีกที

เวลาผมลองกีต้าร์มือสองเก่าๆผมใช้วิธีเคาะไม้หน้าเบาๆตามจุดต่างๆรอบตัว ถ้า bracing หลุดจะใด้ยินเสียงกระพือชัดเจนครับ
27-09-2010, 16:07
preecha Offline
**

ขอบคุึณ คุณ Dear , Teera ,WebMaster ,Pood ที่มาช่วยครับ
คง หาวันว่างไป ส่งร้าน Music collection
27-09-2010, 17:23
B_TLC Offline
**

Sad  RE: เสียงประหลาดนี้มาจากส่วนไหนของกีตาร์
พอดีเห็นกระทู้นี้แล้วอาการตรงกับ กีต้าร์ของตัวเอง เลยอยากขอสอบถาม เจ้าของกระทู้หน่อยครับว่า อาการดังกล่าวเกิดจากสาเหตุอะไร หรือใครเคยเจออาการแบบนี้แล้วพอทราบสาเหตุไหมครับ กีต้าร์ผมอาการเดียวกันเลย หาสาเหตุมานานแล้ว ตอนแรกคิดว่าเป็นสายกีต้าร์ตีเฟรต องศาคอ ลูกบิด หมุดพิน bracingก็เคาะแล้วไม่ได้ยินเสียงหลุด(ให้ช่างเช็คครับ) แต่อาการดังกล่าวบางครั้งก็หาย แต่พอเล่นไปสักพักเหมือนความถี่หรือตรงส่วนที่เกิดเสียงมันเจอความถี่ ดังกล่าวมันเริ่มดัง แต่ใช้ปิค ไม่ได้ยินนะครับ จะเป็นตอนที่ใช้นิ้วดีด และที่แปลกเฉพาะ สาย5 โน๊ตA (สายเปล่า) และสาย 6 โน๊ตA แต่เมื่อคืนได้ยินจากสาย6 โน๊ตG จริงแล้วมันไม่ดังมากนักแต่เวลาเล่นอยู่ในห้อง เงียบเสียงมันจะดังขึ้น หงุดหงิดเลยครับ เฮ้อๆๆๆๆๆๆ ขอความคิดเห็นของทุกท่านหน่อยครับSad
28-03-2011, 09:25
Capt.Arnold Offline
Senior member

Natural Frequency ??!!..ลองจูนสายเสียง สูง หรือ ตำ่ลงสักครึ่งเสียงดูแล้วยังครับ ถ้าอาการไม่พึงประสงค์ตามมาอีกก็..ส่งช่างด่วนครับ.
" I Will Offer The Order Which You cannot Refuse "Big GrinTongue
28-03-2011, 17:03
B_TLC Offline
**

ลองจูนแล้ว อาการหายไปครับ แปลกจัง Natural Frequency คืออะไรครับSad ถ้าเกิดจากเรื่องนี้มีทางแก้ไขไหมครับ
(This post was last modified: 28-03-2011, 18:30 by B_TLC.)
28-03-2011, 18:27
Capt.Arnold Offline
Senior member

(28-03-2011, 18:27)B_TLC Wrote: ลองจูนแล้ว อาการหายไปครับ แปลกจัง Natural Frequency คืออะไรครับSad ถ้าเกิดจากเรื่องนี้มีทางแก้ไขไหมครับ
อ่า..ฮ้า..บอกให้ชัดๆครับหายไปอย่างไร..หายจริงหรือไม่..หรือไปปรากฏที่อื่นแทน..เช่นถ้าจูนลงตำ่ครึ่งเสียง..เสียงสั่นหายในเฟรทที่เคยเป็น..แต่กลับไปเกิดเขึ้นที่เฟรทถัดไป(โน๊ตตัวเดิม)..แบบนี้ถือว่าไม่หายครับ ..ฮิ ฮิ แบบละเอียดเลยครับ จะได้ ไดแอกโนสถูกๆครับ วัตถุทุกอย่างจะมี Natural Frequency ความถี่เฉพาะตัวครับ ถ้ามีความถี่นั้นเข้ามาฮิต(Hit)จะทำให้เกิดอาการ ..กำทอน..ครับ เป็นอาการไม่พึงประสงค์ครับBig GrinTongueSadRolleyes( yes "no ' OK ? )

" I Will Offer The Order Which You cannot Refuse "Big GrinTongue
28-03-2011, 20:26

Forum Jump: